เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟของ2.2 ไฟสูงไฟต่ำใช้ขั้วแบบไหนครับ  (อ่าน 10950 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fast

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3393
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ฟ้า
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ดูคู่มือแล้วงงครับ. รบกวนท่านใดทราบ
พอดีผมรู้สึกว่าหลอดไฟไม่ค่อยสว่าง. เลยจะลองซื้อหลอดไฟเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ Sukitt

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอ
ไฟต่ำ
-โคม relfextor ใช้   H7
-โคม projector ใช้  H11

ไฟสูง
-โคม relfextor ใช้   H15
-โคม projector ใช้  HB3

พอได้ไหมเอ่ย  :-\

ออฟไลน์ kittiwit

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3407
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นครศรีธรรมราช
  • ชื่อเล่น: เมศ
ของผม 2.2 ก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะสว่างเหมือนกันครับ
แล้วถ้าจะเปลี่ยน จะต้องเปลี่ยนอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ somchai-n

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1467
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: สมชาย
ของผม 3.2+ ไฟสูงไม่ค่อยสว่าง เลยลองเปลี่ยนเป็น Osram Fog Breaker HB3 850 บาท ไฟออกสีเหลือง เวลาไม่มีรถสวนลองเปิดดู สว่างใช้ได้เลย จริงๆแล้วใช้สำหรับไฟตัดหมอก Off Road แต่ไฟสูงก็ใช้ได้ ขั้วเดียวกัน

• *
ผมโทรถามศูนย์ละครับ. ได้ความว่า ของ2.2 ไฟต่ำ H11 , สูง H15.  ว่าจะลองเปลี่ยนphilips xv เดี๋ยวเปลี่ยนแล้วได้ผลเป็นไงจะมาแจ้งครับ

(เมื่อวานผมลองส่งเมลไปถาม fordthai  วันนี้ทางcallโทรกลับมาบอกว่าให้ถามศูนย์บริการเอง  ผมล่ะมึนกะcallฟอร์ดไทย)

ออฟไลน์ JVM

• สมาชิก ID: 4161
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: จั๊มพ์
ตัว 2.2 ไฟสูง H15 ต้องมี ไฟต่ำกับไฟสูงในตัวนะครับ
เพราะไฟต่ำ จะเป็น drl ตอนกลางวันด้วยครับ (ดังนั้น
ถ้าจะเปลี่ยนใช้เป็น Halogen หรือ led เท่านั้นนะครับ
เพราะ xenon เอามาทำเป็นไฟสูงไม่เหมาะ เพราะสว่างช้าครับ)
ส่วนไฟต่ำปกติ (ในโคม projector) H11 เป็นไฟ step เดียว
ใช้ xenon หรือ led น่าจะช่วยให้สว่างเพิ่มขึ้นได้ครับ
หรือ led ก็ได้ครับ

• *
มารายงานผลครับ  ผมเปลี่ยนหลอดไฟต่ำ(ขั้วH11) ใส่ Philips XV ครับ  สว่างดีมากครับ  :emo_051:
สีออกโทนเหลืองเหมือนหลอดเดิม(ค่าKไม่สูง)ไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง แต่สว่างกว่าหลอดเดิมมาก(ของติดรถก็philipsแต่เป็นรุ่นธรรมดา)  ท่านใดอยากเปลี่ยนก็แนะนำตัวนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Suppachai

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2031
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: หนองคาย
  • ชื่อเล่น: Kung
เปลี่ยนไฟต่ำขั้ว H11 หลอดฮาโลเจน Philips Diamond 5000k แสงออกขาวสวยดีครับ สว่างขึ้นมาก

ออฟไลน์ duck_th

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2060
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: เป็ด
 :emo_051:

ออฟไลน์ นิวัฒน์ เตชธรรม

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 2929
  • จังหวัด: สกลนคร
  • ชื่อเล่น: เหน่ง
ไฟต่ำของ3.2+ ไม่ตรงกับคู่มือนะครับ เป็นหลอดซีนอล ขั่วd3s 35w 4300k ชึ่งขั่วd3 หายากมากครับ

ออฟไลน์ toeshiamp2524

• สมาชิก ID: 4265
  • จังหวัด: นครสวรรค์
  • ชื่อเล่น: สิงห์โต
Re: หลอดไฟของ2.2 ไฟสูงไฟต่ำใช้ขั้วแบบไหนครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ก.พ. 2016, 13:21:18 »
"เรื่องของแสงสว่าง! เปรียบเทียบหลอดซีนอนกับหลอดฮาโลเจน"

หลังจากที่เคยนำเสนอข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับ HID XENON กันไปแล้ว คราวนี้ลองมาดู ความแตกต่างระหว่างซีนอนกับฮาโลเจน กันครับ ว่าข้อดีข้อเสียของแต่ละประเภทเป็นอย่างไร ทำไมการติดไฟหน้าXENON ถึงดีกว่าหลอดเดิมนัก และเป็นที่นิยมของผู้ใช้รถใช้ถนนกันในขณะนี้..ก่อนอื่นเริ่มที่ตัวหลอดHALOGEN กัน

หลอด HALOGEN (หลอดไฟเดิม) ลักษณะของหลอดข้างในจะ เป็นแบบมีใส้ หลอดขดลวด ให้การเปล่งแสงด้วยการบรรจุก๊าซที่มีสาร HALOGEN เป็นขดลวด จะมีกำลัง 55วัตต์ ทำให้เกิดความร้อนจากสารตัวหลอดที่เปล่งแสงความสว่างออกมา ให้ความสว่างชัดเจนตามมาตรฐานโรงงาน หลอดฮาโลเจนใช้งานได้เต็มที่กับระบบของแสงซึ่งมีประสิทธิภาพมากกว่าในแง่ของวิธีที่หลอดทอดแสงที่ปลดปล่อยออกมา (แสงฟุ้งจ้าดีนั้นเอง) แต่ทว่าการที่ใช้กำลังไฟสูงถึง 55 วัตต์ ทำให้ตัวหลอดมีความร้อนสูง เมื่อเปิดใช้งาน เมื่อใช้กับโคมรถไปนานๆ ทำให้โคมเหลือง และหมองเร็ว แสงไฟแยงตาต่อรถคันอื่น เนื่องจากวิธีที่หลอดทอดแสงที่ปลดปล่อยออกมา ฟุ้งสว่างจ้ามาก...

หลอดซีนอน คือ การที่นำก๊าซบรรจุตัวหลอดเปล่งแสงโดยผ่านตัวแปลงสัญญาณนำไฟจากรถเข้าสู่สัญญาณกล่องหรือที่เรียกกันว่า บัลลาสต์ คอยทำหน้าที่การจ่ายไฟ ทำให้หลอดไฟเปล่งแสงขึ้นมาโดยไม่มีขดลวด ซึ่งจะแตกต่างกับหลอดเดิม HALOGEN เพราะใช้กำลังไฟเพียง 35 วัตต์ ตัวหลอดให้อุณหภูมิคงที่ ไม่ร้อน ขณะใช้งาน การรับ-จ่ายของกระแสไฟมีความคงที่ ให้แสงสว่างกว่าหลอดเดิมโรงงาน ถึง 5 เท่า

จากข้อมูลข้างต้น จะเห็นได้ว่าระหว่าง ซีนอนกับฮาโลเจน  นั้น หลอดxenon จะมีคุณสมบัติที่ดีกว่าในแง่ของการนำมาติดตั้งในระบบไฟหน้าส่องสว่างของรถยนต์ เพราะนอกจากจะให้แสงสว่างที่มากกว่าหลอดเดิมโรงงานแล้ว ยังช่วย ถนอมโคมหน้ารถไม่ให้เหลือง และยังเพิ่มความปลอดภัยชีวิตและทรัพย์สินอีกด้วยครับ

Tags: