เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว interface ของ everest ครับ  (อ่าน 9892 ครั้ง)

ออฟไลน์ angpao

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1855
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: นัท
    • รางวัลและกิจกรรม
รีวิว interface ของ everest ครับ
« เมื่อ: 04 ม.ค. 2016, 17:33:30 »
 Share 
   ผู้เขียนรีวิวซื้อสินค้าเองไม่ได้รับส่วนลดใดใดจากร้านค้าทั้งนั้นแม้แต่บาทเดียว จ่ายเต็มราคาตามที่ทางร้านได้แจ้งราคาไว้แต่แรก เป็น user รีวิวแต่จะพยายามรีวิวให้ลึกที่สุดเท่าที่จะทำได้. ระบบ Interface ที่มีสำหรับ Everest คือ 1. แบบ AV 2. แบบที่มี HDMI 3.แบบ Android ) ผมไม่สามารถรีวิวทั้งสามระบบได้เพราะแต่ละแบบก็มีข้อดีข้อด้อยต่างกันฉะนั้นก่อนติดตั้งระบบใดใดก็ขอให้ศึกษาให้ดี.
   ระบบของผู้เขียนคือ HDMI นะครับตัว Interface จะประกบกับจอโดยจะมี Input แค่ 2 ช่อง คือ 1 AV 2. HDMI อย่างละช่อง นั่นหมายความว่าถ้าเราจะเอาสื่ออะไรมาโชว์ก็ตามบน TV เราก็ต้องผ่านสองช่องนี้เท่านั้น จะเห้นว่า port มันมีแค่ 2 ถ้าต้องการสื่ออื่นจะต้องเพิ่ม port ให้มันโดยก็มีวิธีการหลายแบบตามแต่ร้านค้าจะติดตั้งให้นะครับ. ระบบของผู้เขียนจะมี Interface+TV Tuner+ Wifi Mirror+ จอหลังสองจอโดยมี DVD ในตัว 1 จอ ผมจะรีวิวทีละอย่างนะครับ

1. Interface HDMI ข้อดีที่เห็นได้ชัดเลยคือสื่อที่ผ่านช่องนี้จะให้ภาพที่ชัดมาก ในที่นี้ผมใช้ TV Digital ผ่านช่องนี้ให้ภาพความละเอียดสูงสุดที่ 720P ชัดเจนมาก ระบบ GPS ที่มากับเครื่องก็ถือว่าใช้งานได้ไม่ขี้เหล่แต่คงไปสู้พวก garmin ไม่ได้เพราะระบบแผนที่จาก ESRI นั้นดีกว่าค่อนข้างมาก การเปลี่ยนเพลงและเพิ่มลดเสียงจากพวงมาลัยได้ แต่เปลี่ยนโหมดการใช้งานต้องไปแตะที่หน้าจอ นะครับ อนาคตผมคงเพิ่ม port HDMI เข้า 3 ออก 1 ไปที่ Interface เพื่อรองรับสื่ออื่นที่ต่อโดย HDMI ได้

2. TV Tuner ผมใช้ของ G Speed รับสัญญาณได้ชัดเจนดีมาก วิ่งเร็ว 150 สัญญาณยังดี แต่มีบ้างที่สัญญาณขาดช่วงประมาณ 1-2 วิ แล้วก็กลับมาใช้ได้ ถือว่าพอใจสำหรับ Tuner ตัวนี้ครับ สำหรับ Tuner ร้านค้าเป็นคนแนะนำและเลือกให้ ฉะนั้นมันอาจจะมีดีกว่านี้ราคาแพงกว่านี้ แต่ส่วนตัว tuner ตัวนี้พอใจมาก

3. WIFI mirror มีไว้เพื่อเชื่อมต่อกับมือถือ โดยส่งหน้าจอจากมือถือขึ้นจอ ราคาพอสมควรกับ function ที่ได้คือใช้ mirror google map หรือ line ผ่านหน้าจอก็แล้วแต่ผู้ใช้เลือกนะครับ

4.จอหมอนหลังสองตัว มี DVD 1 ข้าง ทางร้านเชื่อมสัญญานจากตัว DVD ไปที่จออีกตัวที่ไม่มี DVD และ ส่ง สัญญาณ AV ไปที่จอหน้า การใช้งานหน้าจอชัดเจนดีมาก โดยเสปคและรูปร่างเหมือนกับจอยี่ห้อดัง ผมไม่แน่ใจว่าเป็นการ OEM หรือเปล่า ลองตัดสินใจดูเองนะครับ

สรุปร้านค้าที่เลือกก็ร้านเล็กเล็กอยู่แถวบางใหญ่ชื่อ ศิริสยาม ราคาสอบถามกันเองเค้ามีราคามาตราฐานอยู่แล้ว ฝีมือการติดตั้งถือว่าดีแต่คงเทียบกับร้านใหญ่ใหญ่ไม่ได้ อุปกรณ์ไม่พร้อมเหมือนกับร้านใหญ่ แต่ร้านเหมือนจะมีความชำนาญในการติดตั้งอยู่มากพื้นที่ติดตั้งก็ทำกันหน้าร้าน เหมือนร้านบ้านบ้านที่เราติดตั้งเครื่องเสียงสมัยก่อน แต่ส่วนตัวชอบเรื่องการบริการ เอาใจใส่ลูกค้าดี เจ้าของร้านให้ความรู้ดี ชอบคุยส่วนผมก็ชอบฟัง ให้การเป็นกันเองกับลูกค้า เหมือนเอารถไปให้พี่ที่รู้จักกันช่วยติดตั้งให้ประมาณนั้น อุปกรณ์ที่เป็นหัวใจหลัก ตามที่ผมดูก็ใช้ตัวเดียวกับร้านใหญ่ บางอย่างก็น่าจะเหมือนกันแต่ไม่ได้มียี่ห้อ แต่สิ่งที่ได้กลับมาก็เรื่องราคาที่เป็นมิตรพอสมควร กับการเอาใจใส่ลูกค้าที่ดีมากมาก อันนี้ขอชมเป็นการส่วนตัว สรุป คุณภาพสินค้ากับราคาที่จ่ายถือว่าพอใจมากครับ มีข้อสงสัยอย่างไรหลังไมค์ได้นะครับ ผมทำงาน field computer พอมีความรู้อยู่บ้าง

ตอบคำถามจากสมาชิกที่ถามมาหลังไมค์ เพิ่มเติมพอดีวันนี้มีไปเปลี่ยนวิธีเดินสายไฟนิดหน่อย ตอบในนี้เผื่อเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิกนะครับ
1. ดูหนัง เล่น mv เล่น file เพลงโชว์ภาษาไทยผ่าน interface ได้โดยใช้ hdd 1TB ต่อเล่นได้สบาย เปลี่ยนเพลง เปลี่ยนหนัง ได้จากปุ่มพวงมาลัยเลย
2. ดูทีวีได้ ทีวีไปออกจอหลังได้ , จอหลังเล่นแผ่น DVD ได้และมาออกจอหน้าได้ จอหลังเล่น file หนังโดยเสียบ usb หรือ SD Card ได้และเอามาออกจอหน้าได้
3. ขณะดูหนัง, ดูทีวี รับสายโทรศัพท์ได้โทรได้ตามปรกติจาก syn2 พอมีคนโทรเข้าหรือเราโทรออก เสียงจะเปลี่ยนเป็นจากโทรศัพท์ หลังจากวางสายเสียงจะกลับมาเป็นทีวีหรือหนังที่เราดูอยู่ auto โดยชื่อคนโทรหรือเบอร์คนโทรจะโชว์ที่จอซ้ายใน console เข็มไมล์รับสายและวางสายได้จากปุ่มบนพวงมาลัยเลย
4. ผมทำตัวต่อ hdmi 5 ออกหนึ่งด้วย สามารถเอาอุปกรณ์ที่มี port HDMI มาเสียบได้อีก 5 ตัว เปลี่ยนการใช้งานแต่ละอุปกรณ์ได้จาก remote ได้เลย ที่ต้องทำอย่างนี้เพราะ interface มี hdmi in แค่ช่องเดียว ฉะนั้นถ้าต้องเปลี่ยนการใช้อุปกรณ์ต้องมาถอดเปลี่ยนสายเข้าออกออกก็ไม่สะดวก
5. จากที่ใช้งานระบบเสถียรดี งานติดตั้งและ setting ระบบหลังจากเสร็จแล้วเรียบร้อยดีไม่มีข้อตำหนิ การรื้อและการเดินสายดี console เรียบร้อยดีมากไม่มีรอย ช่างมีความชำนาญในการแกะและรู้เทคนิคการรื้อดี แต่สถานที่ติดตั้งก็อย่างที่เคยบอก เหมือนร้านเครื่องเสียงทั่วไป

วันนี้ไปแก้งานเดินสายไฟตามที่ตัวเองต้องการ เจ้าของร้านให้การบริการที่ดีมาก มี ev 2016 สีฟ้าไปติดตั้ง interface ด้วยสีสวยมากครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ม.ค. 2016, 09:53:53 โดย angpao »

ออฟไลน์ todman

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5053
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: ทด
Re: รีวิว interface ของ everest ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ม.ค. 2016, 22:21:15 »
 :emo_051:สนใจอยู่ครับ ได้รถเมื่อไรว่าจะไปลองมั่งครับ

ขอบคุณครับ C:-) 555:)

ออฟไลน์ aching

• *
  • สมาชิก ID: 4206
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: Gee
Re: รีวิว interface ของ everest ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ม.ค. 2016, 12:04:26 »
 :emo_105: :emo_105: :emo_105:

ออฟไลน์ kuruma

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2764
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: อาท
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ม.ค. 2016, 15:48:46 »
 :emo_051: :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ somchai-n

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1467
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: สมชาย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ม.ค. 2016, 23:02:04 »
ราคาเท่าไหร่ครับ คง 20K กว่ามังครับ

ออฟไลน์ angpao

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 1855
  • ชื่อเล่น: นัท
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 ม.ค. 2016, 10:07:30 »

คุ้มครับบอกเลย

ออฟไลน์ Gps

• *
  • สมาชิก ID: 5251
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: Gps
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 ม.ค. 2016, 09:26:06 »
 :emo_090:

ออฟไลน์ iBoatt

• *
  • สมาชิก ID: 3989
  • ชื่อเล่น: โบ๊ต
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ม.ค. 2016, 11:15:29 »
อยากทราบตำแหน่งที่ตั้งร้านโดยสังเขปและช่องทางการติดต่อด้วยครับ

ออฟไลน์ Thawat

• *
  • สมาชิก ID: 4717
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 ก.พ. 2016, 21:55:22 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 ก.พ. 2016, 22:37:23 »
 :emo_069: :emo_069: :emo_069:

ออฟไลน์ The tonpalm

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3922
  • จังหวัด: mahasarakham
  • ชื่อเล่น: Palm
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ก.พ. 2016, 06:41:55 »
 :emo_046: :emo_046: :emo_046:

ออฟไลน์ patsapoj

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5133
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: เอี่ยม
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 ก.พ. 2016, 06:47:26 »
รอได้รถ แล้วไปทำครับ

ออฟไลน์ jirateep11

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1643
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: ต้อม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 04 มี.ค. 2016, 13:01:00 »
 C:-) C:-) :emo_051:

ออฟไลน์ กนัย

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6037
  • จังหวัด: ก.ท.ม
  • ชื่อเล่น: ออโต้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 เม.ย. 2016, 20:45:28 »
ติดมาเท่าไรคับ  แล้วร้านอยู่ช่วงไหนคับ  สนใจหาร้านติดตั้งอยู่คับ

ออฟไลน์ ทรงเดช ซื่อสุทธิกุล

• *
  • สมาชิก ID: 10719
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: ตี้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 ม.ค. 2018, 13:54:41 »
สอบถามครับว่าร้านอยู่ช่วงไหนงบราคาเท่าไรครับ

Tags: