เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
NVyangyont TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: EV 2.2 รอบเครื่องยนต์กระตุกเบาๆ เมื่อจอดนิ่งๆ ปกติรึเปล่าครับ  (อ่าน 18527 ครั้ง)

ออฟไลน์ WelcomeMyFriend

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7775
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: ปิ่น
    • รางวัลและกิจกรรม

ใช่ความรู้สึกรถสั่น ๆ เหมือนรถสิบล้อวิ่งผ่านป่าวคะ?
ถ้าใช่ เป็นเหมือนกันค่าาา 555

ออฟไลน์ JeabPradit

• *
  • สมาชิก ID: 5414
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เจี๊ยบ
ของผมก็ชักมีอาการให้รู้สึกหลายทีแล้วเหมือนกันครับ 3.2+ รับรถ กค 59

ออฟไลน์ SecToRoEiGhT

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6004
  • จังหวัด: น่าน
  • ชื่อเล่น: ต้น
ใช่ความรู้สึกรถสั่น ๆ เหมือนรถสิบล้อวิ่งผ่านป่าวคะ?
ถ้าใช่ เป็นเหมือนกันค่าาา 555
ใช่ครับรถผมพึ่งเป็น ศูนย์แก้ได้รึยังครับ

ออฟไลน์ ks1

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 3885
  • ชื่อเล่น: ไกร
รถ 3.2+ 2016 รุ่นท้อป ใช้มา 2 ปี
ตอนจอดนิ่งๆเปิดแอร์ จะมีอาการเครื่องสะดุดแว้ปหนึ่ง แต่ไม่ดับ เป็นพักๆ
เอาไปให้ศูนย์ตรวจดู ช่างบอกปกติ

ออฟไลน์ Bulleye

• **
  • สมาชิก ID: 3105
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ปอม
เป็นเหมือนกันครับ บางทีกระตุกจนตกใจ

ออฟไลน์ กุ๊ดจี่

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3334
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ยา
ไปอัฟกล่องใหม่ครับ

ออฟไลน์ wittayakorn12

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6674
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: wit
ผม 2.2 ก็กระตุกครับ ไม่ใช่กับการตัดต่อหรือเปิดแอร์ครับ ที่สังเกตคือ เป็นตอนเครื่องที่ยังไม่ร้อน พอร้อนได้ระดับหายปกติครับ ส่วนมาจะเป็นช่วงเช้า

ออฟไลน์ ฺBam-Alpha

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 4633
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: แบม
ผ่านไป 2 ปีกว่า ผมกลับมา update ให้อีกที

ตอนแรกไม่สนใจมันไปตั้งนานแหละ เพราะคิดว่าเป็นคอมแอร์ตัด-ต่อ การทำงาน เลยเลิกสนใจไปแหละ  พอดีผมได้มีโอกาสได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์แบบฟอก / ฟรัชชิ่ง เต็มระบบ สิ่งที่รู้สึกได้คือเกียร์สมูทขึ้นตอนเปลี่ยนเกียร์  แล้วอาการที่มันเคยกระตุก มันก็หายไป ไม่รู้มันเกี่ยวกันไหม  แต่มันหายไปแล้ว

ออฟไลน์ aeknrin

• *
  • สมาชิก ID: 11428
  • จังหวัด: เพชรบูรณ์
  • ชื่อเล่น: เอก
ของผมยังไม่เจออาการนี้นะครับ ตัว 2.2+

ออฟไลน์ ks1

• **
  • สมาชิก ID: 3885
  • ชื่อเล่น: ไกร
ลองไปให้ศูนย์รีเซ็ตกล่อง ECU แล้วหายครับ อาจเป็นที่การเปลี่ยนน้้ำมันดีเซล (ธรรมดาไปเป็นดีเซลพรีเมี่ยม)

ออฟไลน์ tonism

• *
  • สมาชิก ID: 11513
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
ของผม 2.2+ ออกรถมาตอนเดือนมกรา 2018 นี้เองครับ ขับไปได้ประมาณ 4000 โล เริ่มรู้สึกว่าทำไมตอนเราจอดอยู่เหมือนมีสิบล้อวิ่งผ่าน สักพักไม่ใช่และไม่มีสิบล้อรถบรรทุกวิ่งนี่นา เลยมาดูรอบเครื่องครับ รอบเครื่องตกแล้วรถจะสั่นรู้สึกได้เพราะเหมือนสิบล้อวิ่งผ่าน แล้วจะมาเป็นระยะเลยครับ ทีนี้ผมเลยลองปิด a/c ดูปรากฏว่าหายเลยครับไม่มีการรอบเครื่องตกรถสั่นแบบสิบล้อวิ่งเลยครับ ผมแจ้งเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ได้คิวเช็ควันที่ 6 มิ.ย 2018 นี้ครับ ถ้าได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดทให้ครับ แต่ไปอ่านๆมาเห็นหลายคนบอกว่าช่างบอกปกติ กลับได้ไม่มีค่าใช้จ่าย ถ้าเจอแบบนี้ผมคงต้องทำยังไงล่ะครับมันไม่ปกติเพราะเรานั่งรอบตกจริงรถสั่นจริง หรือสมาชิกในนี้ท่านใดแก้ไขปัญหานี้ได้แล้วมั่งครับ

ออฟไลน์ wut-ev

• *
  • สมาชิก ID: 295
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: wut
ของผมก็เป็นเพิ่งได้ 4000 โลตอนแรกนึกว่าปกติ

• *
ของผมก็เป็นเพิ่งได้ 4000 โลตอนแรกนึกว่าปกติ

แล้วได้แจ้งเอารถเข้าไปเช็คหรือยังครับ เป็นช่วงประมาณเดียวกับผมเลย ผมไปหาอ่านเอากระทู้ของต่างประเทศก็มีอาการคล้ายๆกันครับ แต่รถคนละรุ่นกัน แต่เห็นบางคนบอกว่า o ring จาก condensor มีการรั่ว เปลี่ยนแล้วก็หาย ไม่รู้จริงเท็จอย่างไร เพราะผมได้คิววันที่ 6 มิย กลัวไปแล้วช่างบอกว่าไม่มีไรผิดปกติ 55

• *
มาอัพเดทเพิ่มเติมแล้วครับเกี่ยวกับอาการรอบเครื่อง swing เป็นจังหวะจนรู้สึกได้ว่ารถสั่นนิดนึงเวลารถจอดติดเครื่องเฉยๆขณะเปิดแอร์โดยที่ a/c เปิดด้วยนะครับ ถ้าปิด a/c รอบจะนิ่งปกติ. วันนี้ผมเอาเข้าไปที่ศูนย์ได้พูดคุยกับหัวหน้าช่างของทางศูนย์ ซึ่งก็บอกว่าเป็นปกติครับอาการนี้ เป็นทุกคัน ไม่ใช่แต่ Ford ที่เป็น ซึ่งทางช่างได้บอกว่าถ้าอาการที่ไม่ปกติคือ ปิด a/c แล้วรอบเครื่อง swing อันนี้คือผิดปกติครับ. หรือถ้ามีอาการผิดปกติใด ไฟโชว์รูปเครื่องจะติด. ซึ่งทางผมก็ฟังข้อมูลแล้วก็ถามว่า สรุปคือแก้ไขไม่ได้ใช่มั้ย คำตอบคือไม่ได้ครับ ก็เอารถกลับจากศูนย์ ท่านสมาชิกท่านใดที่มีปัญหาอย่างเดียวกัน มีวิธีแก้ยังไงก็มาพูดคุยกันได้นะครับ.

Tags: