เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
NVyangyont TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: โหมด Snow ระบบสมองกลจะสั่งตัดกำลังวิ่งไม่เต็ม 100% เหมือน Land Rover หรือเปล่า  (อ่าน 13286 ครั้ง)

ออฟไลน์ carrot619

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 2932
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แครอท
  • ความแน่นอน....คือความไม่แน่นอน...
    • รางวัลและกิจกรรม

C:-)งั้นถ้าผมเปิดใช้โหมด sand ตลอดรถผมก็แรงกว่าคันอื่น แล้วถ้าเปิดตลอดจะมีผลเสียระยะยาวไหมครับ

ออฟไลน์ PP0702

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1624
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เอส
C:-)งั้นถ้าผมเปิดใช้โหมด sand ตลอดรถผมก็แรงกว่าคันอื่น แล้วถ้าเปิดตลอดจะมีผลเสียระยะยาวไหมครับ

โหมดการขับขี่ มีเพื่อช่วยให้ผ่านอุปสรรค์ในสภาพอ๊อฟโรด ไม่ได้เหมาะกับการใช้งานถนนหลัก

เหมือน RG 3.2 WT วิ่งขึ้นเขาโค้งเยอะๆ แต่อยากซิ่ง และอยากมั่นใจมากขึ้นเปิด 4H ขับมะซะเลย สุดท้ายเฟืองรูด แล้วจะมาโทษเกียร์ 6R80 (เกียร์ลูกนี้อยู่ใน F-150 และ mustang นะ) มันไม่พังง่ายๆหรอก

การใช้งานโหมดขับขี่มีอธิบายในคู่มือครับ จะมาอ่านเอาบรรทัด 2 บรรทัด ในเน็ทแล้วถือเป็นความรู้เบ็ดเสร็จ รถจะพังเอาง่ายๆครับ

ออฟไลน์ carrot619

• **
  • สมาชิก ID: 2932
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: แครอท
  • ความแน่นอน....คือความไม่แน่นอน...
อะเครครับผมจะศึกษาให้มากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Wuttikorn Saiyawon

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 2838
  • ชื่อเล่น: ตูน

โหมดการขับขี่ มีเพื่อช่วยให้ผ่านอุปสรรค์ในสภาพอ๊อฟโรด ไม่ได้เหมาะกับการใช้งานถนนหลัก

เหมือน RG 3.2 WT วิ่งขึ้นเขาโค้งเยอะๆ แต่อยากซิ่ง และอยากมั่นใจมากขึ้นเปิด 4H ขับมะซะเลย สุดท้ายเฟืองรูด แล้วจะมาโทษเกียร์ 6R80 (เกียร์ลูกนี้อยู่ใน F-150 และ mustang นะ) มันไม่พังง่ายๆหรอก

การใช้งานโหมดขับขี่มีอธิบายในคู่มือครับ จะมาอ่านเอาบรรทัด 2 บรรทัด ในเน็ทแล้วถือเป็นความรู้เบ็ดเสร็จ รถจะพังเอาง่ายๆครับ

สาเหตุที่ ranger ใส่ 4H แล้ว มีโอกาสเสียหายมันมีเหตุผลของมันครับ
Transfer case หรือชุดกระจายแรงบิดไปเพลาหน้า และหลัง ของ Ranger และ everest แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ แต่ใช้ เกียร์ 6R80 เหมือนกัน
ส่วนความแตกต่างนั้นคือ ใน 4H ของ Ranger จะ ล๊อคการส่งกำลัง หน้า/หลัง 50:50
(รถทั่วไปขณะเลี้ยว หรือเข้าโค้ง ล้อ หน้าหลังจะหมุนด้วยความเร็วที่แตกต่างกัน นี่คือคำตอบว่าทำไมเฟืองรูดครับ)
แต่ใน Everest จะเป็น 40:60 แบบ Torque on demand ซึ่งสามารถ เพิ่มลด % ในการส่งแรงบิด หน้า/หลัง ได้อย่างอิสระ

ส่วนในเรื่อการขับขี่บนถนน ด้วยโหมด sand ผมไม่แนะนำนะครับ
แต่ด้วยเหตุผลที่ว่า ระบบ traction control จะ ทำงานได้ไม่ไวเท่า normal mode ครับ เวลาสาดโค้งแรงๆ ESP จะยอมให้รถ slip มากกว่า normal mode ได้ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยล่วงหน้าด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Siam

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3843
  • ชื่อเล่น: Siam
พวกโหมดต่างๆ ของระบบ 4WD ค่อนข้างเยอะ ฟอร์ดเค้าน่าจะมี train หรือวิดีโอสาธิตแจกมากับรถนะคับ จะได้ใช้ประโยชน์กันสูงสุด
 :)

ออฟไลน์ Owen

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2790
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: Noi
555 เกียร์พังครับ แล้วจะหาว่า Ford ไม่เตือน ถ้าอยากแรงและประหยัดไปหา Vichai ECU แต่แพงนา

ออฟไลน์ uthen

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 5508
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: อู๊ต
อยากทราบว่าชุดเฟืองขับล้อหน้าและหลังของ EV เป็นแบบไหนครับ

ออฟไลน์ อุทัย

• **
  • สมาชิก ID: 9364
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: อุทัย
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
จากที่ใช้มา โหมด Snow ถ้าเราต้องการความเร็วเท่าเดิม จะต้องเหยียบคันเร่งมากขึ้น ถ้าเราต้องการเร่งแซงก็เหยียบเพิ่มได้เลย แต่อัตราเร่งจะน้อยกว่า โหมด Normal ทำให้โอกาสที่จะล้อฟรีแล้วรถหมุน เหมือนยี่ห้ออื่นไม่มี ไม่ต้องห่วงเรื่องความเร็ว ยังขับเกิน 120 ได้สบายๆ (อยากขับเร็วมากนะครับ ถึงรถจะดีแค่ไหน แต่ยางรถโดนน้ำแล้วลื้นเหมือนกันครับ)

Tags: