เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทำช่วงล่างมาแล้วครับ ช่วยแนะนำที  (อ่าน 21799 ครั้ง)

ออฟไลน์ tianwarit

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 6838
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: ปุ่น
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: มีใครทำช่วงล่างมาแล้วครับ ช่วยแนะนำที
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ต.ค. 2016, 21:20:54 »

ตอบคุณAomam ช่วงล่างของEVเดิมๆก็เหนือกว่าPPVทุกค่ายแล้วครับ
ส่วนค่ายอื่นเปลี่ยนแค่โช้คกับสปริงก็ยังไม่จบนะครับ(ที่บอกจบผมว่าเขาพอใจแค่นั้น) จริงๆแล้วแค่ระดับนึงเท่านั้น ถ้าค่ายอื่นจะให้จบต้องเพิ่มกันโครงหลังเข้าไปอีก ซึ่งรถเดิมๆจะไม่มีมาให้เหมือนEV ซึ่งมีมาให้แล้ว และให้ระบบการยึดปีกนกด้านหน้า และเพลาท้ายด้านหลัง ซึ่งค่ายอื่นไม่มีเหมือนEVครับ ซึ่งถ้าได้ลองEVเปลี่ยนโช้คสปริงแล้ว มันเทพมากๆครับ

ออฟไลน์ somchai-n

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1467
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: สมชาย
Re: มีใครทำช่วงล่างมาแล้วครับ ช่วยแนะนำที
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 ต.ค. 2016, 09:22:26 »
เดิมๆก็สุดยอดแล้วนะครับ ผมลุยมาทั่วแล้ว เหนือ อิสาน ตะวันออก ตะวันตก ใต้ ไม่มีดีดดิ้น หนึบทุกเส้นทาง ทางราบ ทางชัน ออนโรด ออฟโรด สอบผ่านหมด

ออฟไลน์ ฟอร์ดเอฟขาว

• *
  • สมาชิก ID: 6748
  • จังหวัด: นราธิวาส
  • ชื่อเล่น: เสริฐ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 ต.ค. 2016, 21:32:17 »
ใช่ครับช่วงล่างของเดิมดีกว่าppvของทุกค่ายอยู่แล้ว ถ้าชอบแบบเดิมๆไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับไม่เปลืองตังด้วย แต่ถ้ายังไม่ชอบ อยากจะเปลี่ยนของใหม่ดูก็ได้ ขึ้นอยู่กับความพึงพอใจ ของผู้ขับขี่แต่ละคนครับ สำหรับผมชอบของที่เปลี่ยนใหม่ ผมว่าดีกว่าเดิมๆมาก

ออฟไลน์ aomam

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2604
  • จังหวัด: มุกดาหาร
  • ชื่อเล่น: Aomam
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ต.ค. 2016, 21:25:56 »
ขอบคุณครับทุกท่านครับ

ออฟไลน์ ฟอร์ดเอฟขาว

• *
  • สมาชิก ID: 6748
  • จังหวัด: นราธิวาส
  • ชื่อเล่น: เสริฐ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 31 ต.ค. 2016, 18:39:22 »
เมื่อวันเสาร์ที่ 29 ตค.59 ได้เข้าไปเปลี่ยนโช้คซึ่งได้ปรับปรุงใหม่ให้หนึบขึ้น ขาไปก่อนเปลี่ยนด้านหลังมันนิ่มโคลงเคลงไปมาเมารถกันทั้งคัน หลังจากเปลี่ยนตัวใหม่หนึบขึ้นจริงๆ วิ่งมันมากคนที่ไปด้วยบอกว่าเหมือนรถคนละคันกับตอนที่มา สรุปว่าผ่านครับ แต่สำหรับผมเป็นคนค่อนข้างขับรถเร็วอยากจะได้หนึบกว่านี้อีกนิดครับ ที่ร้านดูแลดีไม่มีค่าใช้จ่ายถือว่าเป็นการดูแลหลังขายครับ

ออฟไลน์ iceman

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2911
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 03 พ.ย. 2016, 12:30:16 »
เดิมๆก็เหลือๆแล้วครับ  :emo_116:

ออฟไลน์ bymanshop

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4429
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: หมี
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 06 พ.ย. 2016, 00:19:03 »
ขับดีมากครับหาตัวเทียบยากครับ ลองดูที่http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,1011.0.html

ออฟไลน์ soodchic

• *
  • สมาชิก ID: 7722
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: บีม
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 พ.ย. 2016, 12:20:41 »

ของค่ายนกเหลือง ช๊อค-แอบ + สปริง ทั้งชุดน่าจะราวๆ 3 หมื่นกลางๆมั้งครับ  ;)

:)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พ.ย. 2016, 15:14:24 »
นุ่มหนีบตามสั่งเลยครับ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 01 ส.ค. 2017, 11:10:40 »
นุ่มนิ่งครับชุดนี้

ออฟไลน์ EV9119

• *
  • สมาชิก ID: 9030
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ต๋อย
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 02 ส.ค. 2017, 17:20:47 »
รถผม EV2.2L 2016: หลังจากศึกษาวิเคราะห์มานาน มาจบที่ ชุดหน้า Fox2.0 (มีตรงรุ่น Ranger T6, EV 2015+) ชุดหลัง OME Nitrocharger Sport (มีตรงรุ่นให้เลือก) สปริงหลังเดิม ใช้เวลาเปลี่ยนไม่นานเพราะตรงรุ่น เสียเวลาปรับความสูงชุดหน้านิดเพราะจากโรงงานFoxจะยกสูงขึ้น (0-2") แต่ผมอยากได้สูงเดิมๆ
ทดลองใช้มาประมาณ600กว่าโลหลังจากเปลี่ยน ทั้งในกทม.และตจว.คิดว่าลงตัวดีครับ ...จริงๆของเดิมๆจากรง.ก็ดีระดับหนึ่งแล้วแต่เวลาวิ่งในซอยกทม.เจอตัวสะดุดเยอะมากต้องคอยเบรคแล้วออกย้วยๆโคลงๆ ชุดใหม่นี้นิ่งหนึบ บางครั้งวิ่งมาไม่เร็วมากรูดผ่านเลยครับ ออกตจว.หรือวิ่งบนทางด่วน140-150 นิ่งหนึบดีครับเข้าโค้งสบายๆไม่เครียด
ซึ่งจากรูปที่ถ่ายเปรียบเทียบก็อธิบายทางทฤษฎีได้ครับ ...ไม่ได้มีผลประโยชน์ใดๆแแอบแฝง มาแชร์กันครับ (ผมแฟนฟอร์ดเก่าเคยใช้ Escape มาร่วมสิบปี: ที่ซื้อเพราะคุณภาพดีเมื่อเทียบกับราคา แต่การตลาดและบริการน่าจะดีกว่านี้...555)

ออฟไลน์ อุทัย

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 9364
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: อุทัย
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 03 ส.ค. 2017, 09:22:01 »
ของผม 3.2 ผมใช้เดิมๆไปเดือนกว่าๆ ชอบความนิ้มและหนึบ ขับ 160 นิ่งๆเลยครับ แต่ตอน 120 รู้สึกโยนๆ เวลาเข้าโค้ง และขับเร็วๆ ขึ้นสะพานมันย้วยไปนิด
ผมเลยตัดสินใจไปเปลี่ยนทั้งโช๊คและสปริง (สปริงสีเขียว และMX6) เดินทางไปทำงานที่ขอนแก่น รู้สึกแย้กว่าเดิมมาก (ตอนเดิมๆมาแล้ว 1รอบ) ขับไปจอดปรับโช๊คไป
กลับมาก็มาแก้ที่ร้าน โดยการทดลองกับเจ้าของร้าน
1. พาเจ้าของร้านไปลองก่อน (แบบใหม่ทั้งชุด) ขับเกิน 140 ด้านท้ายจะเต้นเองได้ พยายามปรับหลายรอบ
2. ใส่เดิมๆทั้งหมดแล้วไปขับ 160 ยังนิ่งๆอยู่
3. ใส่สปริงเขียว หน้าหลัง ใส่โช๊คใหม่ด้านหน้า และใส่โช๊คเดิมด้านหลัง ตอนนี้ขับได้ 36000 km แล้วรู้สึกชอบแบบนี้ ถ้าขับช้าจะรู้สึงแข็งกว่าของเดิมนิดหน่อย แต่ถ้าขับเร็วและขึ้นสะพานจะดีกว่าเดิม มากๆ (และไม่ค่อยรู้สึกเมารถด้วย)

ออฟไลน์ EV9119

• *
  • สมาชิก ID: 9030
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: ต๋อย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 03 ส.ค. 2017, 14:20:35 »
ก็อย่างที่หลายๆท่านประสบมาครับ  เรื่องช่วงล่างจบยากแล้วแต่ความชอบและสภาพการใช้งาน ...ของผมเลยศึกษาค้นคว้าเองทั้งทางทฤษฎีและการใช้งานจริง รวมทั้งศึกษาสเปคของแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อ(ไม่ค่อยเชื่อโฆษณามาก)
แต่ก็ยอมรับว่าช่วงล่างเดิมๆของEV ก็ดีระดับนึงนะครับเมื่อเทียบกับรถยุโรปจากที่เคยใช้ๆมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ส.ค. 2017, 14:37:05 โดย EV9119 »

ออฟไลน์ tangmo_net

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 6414
  • จังหวัด: ภูเก็ต
  • ชื่อเล่น: โม
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 ส.ค. 2017, 13:17:48 »
 :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ ziraard

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2121
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: เก่ง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 ส.ค. 2017, 23:46:23 »
เปลี่ยน OME มาดุดันกว่าเดิมเยอะ ขับแน่นๆ ทั้งเร็วทั้งช้า

แล้วแต่ความชอบนะ แต่ลงตัวที่ตัวนี้แล้ว :emo_040:

Tags: