เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
ZPracing
NexenTire Ford Everest
Freeform
MirageAudio NVyangyont
HKS

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: นั่งขับรถนานๆอย่างไร ไม่ให้ปวดหลัง  (อ่าน 3226 ครั้ง)

ออฟไลน์ พรเอนก ตาดทอง

• สมาชิก 20 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 5321
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: ปาป้ามิ้นท์
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับ
มีหลายคนบ่นปวดหลังเวลาขับรถนาน หลายคนซื้ออุปกรณ์เสริมมาใส่เบาะเพื่อป้องกันหรือรักษาอาการปวดหลัง
มีความจริงบางอย่างที่อยากบอกครับ
1. เบาะรถที่เขาออกแบบมา เขาทำสำหรับคนไทยที่รูปร่างมาตรฐาน ถ้าคุณไม่ได้เตี้ยมากขนาดต่ำกว่า 140 ซม.หรือสูงเกิน 2 เมตร เขาออกแบบมาให้คุณครับ
2. ท่านั่ง เป็นท่าที่เราใช้กล้ามเนื้อหลังมากที่สุด มากกว่าการยกของหนักเสียอีก โดยเฉพาะการนั่งที่ไม่ถูกสุขลักษณะ
3. กล้ามเนื้อหลังที่อ่อนแอ คือสาเหตุหลักของอาการปวดหลัง

ถ้าเข้าใจอันนี้ เรามานั่งให้ถูกวิธีกันนะครับ
1. เมื่อขึ้นไปนั่งในรถ ( 555 คันอื่นผมใช้ลงไปนั่งในรถ แต่กับ Everest ใช้ขึ้นไปนั่งดีกว่า ) ปรับเบาะสูงต่ำตามความถนัดก่อนครับ
2. จากนั้น เขยิบก้นให้ชิดรอยต่อระหว่างพนักพิงกับเบาะครับ ปรับพนักให้เอนไปหลังมากๆก่อน
3. เลื่อนเบาะเข้าออกจนเท้าซ้ายวางบนแท่นได้พอดี เท้าขวาเมื่อเหยียบเบรค เขาจะตึงพอดีครับ
4. จับพวงมาลัยให้แขนตึงหรือหย่อนตามถนัด
5. ปรับพนักขึ้นมาชนหลัง

ถ้าท่านั่งเราถูกต้อง ท้ายทอย หลังช่วงบน ล่าง กระเบนเหน็บ ก้นและท้องขา จะแนบไปกับเบาะ ไม่มีช่องว่างครับ
ท่านใดที่ชอบนั่งเอน นั่งไปนานๆตัวละเลื่อนไปข้างหน้า เราก็กระดกเบาะขึ้นมาเล็กน้อยครับ

ออกกำลังกายเป็นประจำ กล้ามเนื้อหลังเป็นกล้ามเนื้อหลักของร่างกาย เล่นกีฬาอะไรก็ได้ครับ
ลดพุงอีกนิด...

แค่นี้ ขับ Everest กรุงเทพ เชียงใหม่ ก็ไม่ปวดหลังครับ

ออฟไลน์ BoyAroma

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 6121
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: บอย
Re: นั่งขับรถนานๆอย่างไร ไม่ให้ปวดหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 09:37:11 »
 :emo_116: ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ แบบนี้  :emo_116:

ออฟไลน์ suriyon

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 5408
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: ํYon
Re: นั่งขับรถนานๆอย่างไร ไม่ให้ปวดหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 12:13:35 »
 :emo_102:ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ veerachai

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2284
  • พลังน้ำใจ : 4
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: เปี๊ยก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 12:49:55 »
ขอบคุณครับ..  เป็นประโยชน์มากครับ  :D

ออฟไลน์ jakkajee55

• สมาชิก 20 ไมล์
  • สมาชิก ID: 5680
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: พีดี
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 มิ.ย. 2016, 12:53:02 »
ขอบคุณที่เข้ามาแบ่งสิ่งดีๆให้สมาชิกนะครับ
ของผมก็เน้นนั่งหลังตรงไม่แอ่นมากครับ
ส่วนช่วงบนก็ง่ายๆเลย ยื่นแขนพาดบนพวงมาลัย
บริเวณข้อมือพาดอยู่บนวงพวงมาลัยด้านบน ก็เป็นอันใช้ได้ครับ
ส่วนช่วงล่างก็ปรับตามสบายครับ
ถ้าเมื่อยถึงกดเอนหลังลงเล็กน้อย

ออฟไลน์ bomxray

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 7380
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: bom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 ก.ย. 2016, 15:50:25 »
เคยเกือยเป็นตะคริวตอนขับรถ เพราะการปรับระยะไม่พอดีเนี่ยแหละครับ แต่ชอบปวดหลังเพราะติดนิสัยนั่งตัวแอนมาทางซ้ายไม่รู้เป็นอะไร พอรู้สึกตัวจะรีบนั่งตรง

ออฟไลน์ somchai-n

• สมาชิก 300 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1467
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: สมชาย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 04 ต.ค. 2016, 20:50:16 »
รถ Everest รุ่นนี้ มี Car Seat Lumbar ทั้งสองเบาะหน้า ต้องดึงก้านลงด้านล่างเพื่อให้เบาะดันหลัง ช่วยลดเมื่อยปวดหลังได้ระดับหนึ่ง ถ้าเป็นรถบางรุ่น เป็นระบบไฟฟ้าปรับได้หลายระดับช่วยได้มากเลย

ออฟไลน์ keybegin

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10310
  • จังหวัด: กรุงเทพมหานคร
  • ชื่อเล่น: qq
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 พ.ย. 2017, 15:05:30 »
ดีมากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kimlai23

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8430
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ไล้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 25 พ.ย. 2017, 23:34:38 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดี ๆ ครับผม

Tags: