เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องจ่ายไฟ 12VDC (แบบซ่อนใต้คอนโซล) สำหรับกล้องหน้ารถ cam corder  (อ่าน 9273 ครั้ง)

ออฟไลน์ Peter_Crop

• สมาชิก 30 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 3451
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: เชียงใหม่
  • ชื่อเล่น: หนุ่ม
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 :D วันนี้ได้ฤกษ์ทำช่องจ่ายไฟ 12 VDC สำหรับกล้องหน้ารถ เพราะเบื่อที่ต้องคอยถอดเข้า-ออก บางทีก็ลืมถอดบ้าง แอบกลัวแบตเตอรี่หมดเหมือนกัน ก็เลยซื้อ Fuse tap กับช่องเสียบที่จุดบุหรี่มา DIY เอง ผมเลือกต่อจากกล่องฟิวส์ภายในห้องโดยสารฝั่งคนขับ Fuse#36 ตามคู่มือจะเป็นไฟควบคุมกระจกมองหลังปรับแสงสะท้อน แล้วต่อสายลงไปซ่อนข้างๆ คันเร่งครับ

อุปกรณ์ : (ขาดหางปลา, แหวน, น๊อต #8mm)

วิธีทำ :
1. เข้าหางปลาสำหรับต่อ GND และต่อสายสีแดง (+) เข้ากับสาย Fuse tap (ผมไม่ได้เดินสายไกล เลยไม่ต้องมีการต่อสายใดๆ เลยครับ) ส่วนท่านใดต้องการจัดวางไว้ที่ใด ก็วัดสาย ลากสายกันตามใจชอบเลยครับ
2. เปิดกล่องฟิวส์ในห้องโดยสาร ฝั่งคนขับ เดินสาย หรือร้อยสายโดยเอา Fuse tap สอดออกมาจากด้านในของคอนโซลเข้ามายังกล่องฟิวส์
3. ถอดฟิวส์ตำแหน่งที่ 36 ออก แล้วใส่ฟิวส์ที่ถอดออกนี้เข้าไปใน Fuse tap

4. หาจุดยึด GND, ส่วนตัวผมเลือกจุดยึด GND ใต้คอนโซลดังรูปครับ โดยใส่แหวนกับน๊อต 8mm เข้าไปเพิ่มเพื่อต้องการให้ contact มันดีครับ (คือให้น๊อตประกบหน้า-หลัง,เหล็ก-หางปลา-เหล็ก)

5. เสร็จแล้วก็เสียบ Fuse tap เข้าแทนตำแหน่งฟิวส์เดิมได้เลย (ไฟ 12V Input จากสวิตช์กุญแจ ON จะอยู่ด้านขวามือของฟิวส์ ดังนั้น Output ของ fuse tap เลยต้องออกด้านซ้ายมือครับ) สายไฟของ fuse tap อาจจะดันๆ ขอบกล่องฟิวส์อยู่บ้างนะครับ (คราวหลังผมอาจจะต้องหาตำแหน่งใหม่ที่มันพอดี กลัวฟิวส์หลุดหลวมภายหลัง)

ุ6. เดินสายกล้อง และเก็บสายด้วย cable tie แล้วเสียบเข้ากับช่องจ่ายไฟที่เสียบบุหรี่ ปิดฝากล่องฟิวส์ให้เรียบร้อย
ึ7. เสร็จเรียบร้อย ทีนี้ก็ลองบิดสวิตช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง ON กล้องหน้ารถก็จะทำงาน และเมื่อเราปิดสวิตช์กุญแจ กล้องก็จะปิดตามไปด้วย

ขออภัยที่รูปออกจะมืดๆ ไปหน่อยนะครับ ถ่ายในร่ม + มือถือก็เก่าละครับ :-\
ส่วนท่านอื่น ที่ต่อตำแหน่งอื่นๆ แตกต่างจากนี้ ก็แชร์ความรู้ความคิดเห็นกันได้นะครับ เพื่อแบ่งปันความรู้ให้เพื่อนสมาชิกกันครับ :emo_020:

ออฟไลน์ โกวิท จงเจตดี

• No.029
  • สมาชิก ID: 3803
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ระยอง
  • ชื่อเล่น: วิท
 :emo_116: สุดยอดเลย

ออฟไลน์ dnxy

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 10841
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: เสือย้อย
ขอคำแนะนำครับ....
กรณีต้องการต่อไฟตรง เพื่อใช้กล้องในโหมดจอดรถ Parking Mode...เราจะใช้ Fuse Tap เสียบเข้าที่ตำแหน่งไหนครับ โดยที่ปิดสวิชท์กุญแจแล้วยังมีกระแสไฟจ่ายอย่างต่อเนื่องครับ...

ขอบคุณครับ

กรณีต้องการต่อไฟตรง เพื่อใช้กล้องในโหมดจอดรถ Parking Mode...เราจะใช้ Fuse Tap เสียบเข้าที่ตำแหน่งไหนครับ โดยที่ปิดสวิชท์กุญแจแล้วยังมีกระแสไฟจ่ายอย่างต่อเนื่องครับ...

ขอบคุณครับ

:D ลองดูตำแหน่ง F1 ครับ อยู่มุมบนสด-ขวามือ 10A
(Demand lamp / battery saver - overhead console,
automatic transmission gear shifter. glove box lamp,
sun visor, grab handle, Map lamps.)
ถ้ามี meter ก็ลองวัด confirm ก่อนก็ดีนะครับ แต่ถ้าไม่มี ก็ลองต่อ fuse tab และดูว่ากล้องทำงานรึป่าวในขณะที่ switch อยู่ในตำแหน่ OFF
แต่ส่วนตัวผมเห็นว่าไม่ควรต่อจ่ายไฟให้กล้องทำงานตลอดนะครับ เพราะกล้องอาจร้อนมาก และ hang ทำให้ไม่สามารถบันทึกต่อเนื่องได้ และยังกินไฟ battery เราอีกด้วย
ส่วน parking mode สำหรับกล้องที่ใช้ battery ในตัว จะเปิดขึ้นมาอีกครั้งถ้า G-sensor detect ได้ แต่ถ้า battery ตัวกล้องเสื่อม ก็เปิดได้แป๊บเดียวไม่ทันบันทึกไรด้วยซ้ำ
ขอให้มีความสุขกับ DIY นะครับ :emo_116:

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.

ขอบคุณครับ

จับต่อไฟเข้ากับ Power Bank ปลอดภัยกว่าครับ ป้องกันแบตรถหมด

สำหรับช่องต่อไฟ 12v ถ้าเป็นรถปี 2015 ลองทำการปรับที่โปรแกรมของรถ ตามวิธีของคุณเอ้ดดูครับ
http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,2515.0.html

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
ผมใช้แบบนี้ครับ
เหตุผลเพราะผมใช้ต่อหลายอย่าง เช่น ไว้เปิดปิด Puddle Lamp เองแบบ Manual, เปิดไฟกระบะ Roll bar ท้ายแบบ Manual, ต่อชาร์จมือถือ, etc... ก็เลยใช้แบบพ่วง Switch สัมผัสแทนครับ โดยการ Disable Power point time out ออกแต่คงเปิด Function Battery monitor ไว้เพื่อป้องกันความเสียหายจากแบตหมดครับ. ทุกอย่างต่อจาก Plug ไฟจากที่จุดบุหรี่ กรณีมีปัญหาก็ถอดออก Back to basic ไม่มีร่องรอยให้เห็นเด่นชัดเช่นกันครับ.
เผื่อเป็น Idea ครับ. (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายภาพมาชัด ๆ ครับ ใช้มาจะปีแล้วยังไม่พบปัญหา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 มี.ค. 2018, 08:40:20 โดย Deejin »

ออฟไลน์ dnxy

• *
  • สมาชิก ID: 10841
  • จังหวัด: ยะลา
  • ชื่อเล่น: เสือย้อย

ขอบคุณครับ

จับต่อไฟเข้ากับ Power Bank ปลอดภัยกว่าครับ ป้องกันแบตรถหมด

สำหรับช่องต่อไฟ 12v ถ้าเป็นรถปี 2015 ลองทำการปรับที่โปรแกรมของรถ ตามวิธีของคุณเอ้ดดูครับ
http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,2515.0.html
หาเจอแล้วครับ... ใช้ Fuse tap ต่อเข้ากับช่องฟิวส์สำรอง เบอร์ 31 เป็นอันเรียบร้อย... กรณีต่อตรง ให้จัดหาอุปกรณ์ Hard Wiring ที่มีวงจรตัดไฟเมื่อแบตฯความดันต่ำลงถึง 11.8-12.0V มาต่อครับ..

ออฟไลน์ Alpha Charger

• *
  • สมาชิก ID: 11609
  • จังหวัด: กทม
  • ชื่อเล่น: Alpha Charger
สุดยอดครับ   :emo_051: :emo_051:

ออฟไลน์ jeck

• *
  • สมาชิก ID: 10796
  • จังหวัด: phatumthani
  • ชื่อเล่น: jeck
 ;) ;) ;)รบกวนขอคำแนะนำจากพี่ๆหน่อยครับ พอดีอยากเพิ่มไฟเลี้ยวด้านข้างน่ะครับ ควรพ่วงจากไฟเลี้ยวตรงไหนดี O0 O0 หรือพ่วงแบบไหนดีครับ O0 O0

:-X คือจะเพิ่มไฟเลี้ยวไปใส่ตำแหน่งไหนครับ ถ้าเป็นบริเวณกระจก หรือประตู ก็ต่อจาก connector ด้านหลัง twitter หรือไล่สายลงมาตามรูปเลยครับ หรือถ้าเป็นตำแหน่งอื่น ก็ไล่เอาไต้ช่องเก็บของด้านข้างประตูเอาเลยครับ
วิธีถอด twitter ก็จับให้แน่น แล้วดึงตรงๆ ออกมาเลยครับ มีเดือยล๊อคอยู่แค่ 2 อัน :D

ออฟไลน์ TKOs

• *
  • สมาชิก ID: 11888
  • จังหวัด: bangkok
  • ชื่อเล่น: แบ๊งค์
ท่าจะทำเองยาก

ออฟไลน์ Thaifish

• *