เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Forscan ตอนที่ 2.2 ติดตั้ง FORScan การเพิ่ม จอเมนู Navigation ,Climate  (อ่าน 23846 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ้ด ศุภวุฒิ (ติดต่อบน fb club)

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 181
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หมูภูธร
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
จากตอนที่ 1 ได้กล่าวถึง อุปกรณ์ที่ใช้ในการ ทำการโปรแกรมและการเลือกซื้อไปแล้วแล้ว
และ ตอนที่ 2.1 กล่าวถึง การติดตั้ง Driver ELM327
และตอนนี้จะกล่าวถึงตัวโปรแกรม ต่อ

โปรแกรม forscan เป็นหนึ่งในหลายโปรแกรมที่ใช้ในการปิดเปิดฟังก์ชั่นในรถ ford หรืออื่นๆ ได้ เขียนโดยโปรแกรมเมอร์ชาวรัสเซีย

อีกตัวนึงที่ศูนย์รถ ร้านซ่อม ในต่างประเทศรวมทั้งบ้านเราใช้กัน คือ Ford IDS ซึ่งต้องใช้คู่กับกล่อง VCM สร้างโดย ford motorcraft สามารถ เปิดปิดได้หลายอย่าง สามารถ load โปรแกรมเกียร์รุ่นล่าๆ มาใส่รถได้ และอื่นๆ  อีกมากมาย รุ่นปกติต้องซื้อลิขสิทธิ์กันแพงน่าดู
(ถ้าไม่ crack) แต่ช่างมันเถอะเพราะไม่เกี่ยวกับเราในหัวข้อนี้

ก่อนอื่น ไป download forscan ที่
http://www.forscan.org/download.html
Download  โปรแกรม Forscan รุ่นล่่าสุด

จากนั้นเมื่อได้ไฟล์แล้ว ทำการติดตั้ง การติดตั้งก็ไม่ยาก Next ลูกเดียว มีคลิ๊ก Accept บ้าง เมื่อติดตั้งเสร็จจะมี ไอคอนรูป Forscan ดังรูป

คลิ๊กที่ไอคอน Forscan เปิดโปรแกรม
กด OK ข้ามขั้นตอนต่างๆไป
จากนั้นกดรูป พวงมาลัย ล่างสุด จะเห็น Hardware id กด Copy to Clipboard
หรือจด Hardware id ไว้

จากนั้นสมัครสมาชิก (Register) ใน forum http://www.forscan.org/forum/

เมื่อเป็นสมาชิกแล้ว ไปขอ Extended License ฟรี มีอายุ 2 เดือนที่

http://forscan.org/forum/extlic.php

ในนี้จะมีให้กรอก ชื่อ นามสกุล,เบอร์โทร, Hardware ID

กด Generate
จะมีช่องให้ Download จะได้ไฟล์มา ชื่อ FORScanLicense.key
จากนั้นเปิดโปรแกรม Forscan
กด OK ข้ามขั้นตอนต่างๆไป
จากนั้นกดรูป พวงมาลัย ล่างสุด
กดปุ่ม Load License Key กดหาไฟล์ FORScanLicense.key กด OK

โปรแกรมจะทำงานเต็มทุก เมนู ให้เราซ่าได้ไปอีกสองเดือน

ติ๊งต่างว่า เรามีของครบแล้ว เรารออะไรอยู่ล่ะครับ ก็พุ่งไปที่รถ

- ดึงฝาปิด (กระชากเพราะดึงเบาๆไม่ออก)  กล่องฟิวส์ภายห้องโดยสารตรงเข่าคนขับออกมา

สังเกตว่าช่อง ELM327 OBDII เป็นรูปสี่เหลี่ยมคางหมู เสียบกับช่อง OBDII สีขาว
เสียบยังไงก็ไม่ผิด ผิดก็เสียบไม่ได้

- เสียบ ELM327 เข้าที่ช่องสีขาว เสียบไปตรงๆ
- เปิดคอมพิวเตอร์ รอ จนขึ้นหน้า desktop
- เสียบสาย usb ของ ELM327 เข้าช่อง USB ของคอมพิวเตอร์
- เปิดโปรแกรม Forscan ขึ้นมา
- บิดกุญแจรถไปที่ ON (แต่ไม่ต้อง สตาร์ทเครื่อง)

โปรแกรมจะขึ้นคำเตือน ที่ท่านควรสนใจ

แปลบ้านๆว่า

การลงทุน (ใช้คอมและโปรแกรมกับรถ) มีความเสี่ยง ผู้ลงทุน(ทำ)ควรศึกษาข้อมูลก่อนการตัดสินใจลงทุน (ทำ)

อ่านจบแล้ว ก็ปิดเครื่องเก็บของ แล้วไปให้คนที่เชี่ยวชาญจ้างร้านทำดีกว่า เสียเงินหน่อยสบายใจ

สำหรับคนที่อยาก D.I.Y. ก็เดินต่อ
กด OK

โปรแกรมจะขึ้นหน้า warning เตือนให้
-บิดกุญแจไป ON
- สวิทช์ HS/MS CAN ของ ELM327  ต้องอยู่ตำแหน่ง HS CAN (กรณีตั้งผิด ก็ปิดโปรแกรมเปิดใหม่)
- อย่าเคลื่อนรถ
พร้อมแล้วก็กด OK

โปรแกรมจะขึ้น Feedback need แสดง profileของรถ ที่เคยบันทึกไว้ ถ้ามีอยู่แล้ว จะถามว่าจะ load ของเดิมมาหรือไม่ ในที่นี้ตอบ No เพราะเราจะบันทึกใหม่ รถแต่ละคันจะมี profile ต่างกันนะครับ

โปรแกรมจะค้นหาอุปกรณ์ Module ต่างๆ ที่เชื่อมต่อในระบบรถ
ขึ้น feedback need ถามว่า อุปกรณ์เรารองรับ hs/mscan หรือไม่ ตอบ yes
3
โปรแกรมขึ้น Action need ให้เราโยกสวิทช์ที่ ELM327 มาที่ตำแหน่ง MS CAN
แล้วกด OK

โปรแกรมจะอ่านตัวอุปกรณ์ Module ทั้งหมดที่เชื่อมต่อในรถ ออกมา

เมื่อทำมาถึงจุดนี้ก็แสดงว่า ผ่านมาเกือบครึ่งเรื่อง แต่หนังยังไม่จบ
ตอนต่อไป (ถ้ามีเวลาจะกล่าวถึง) การทำงานของแต่ละเมนู การอ่านและเคลียรโค๊ด Error
การตั้งโปรแกรม ในส่วนที่หน้าสนใจ การคำนวน Checksum

๏สกมฺมุนา โหติ ผลูปปตฺติ ๛
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ก.ค. 2017, 18:09:39 โดย เอ้ด 41 »

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 8
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
ดู HARDWARE ID ยังไงครับน้า ของผมไม่ได้สักที ชี้แนะด้วยครับ :emo_112:

เลข Hardware ID ให้เปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วไปที่หน้านี้ เพื่อ copy ค่ามาใช้ครับ

ออฟไลน์ เอ้ด ศุภวุฒิ (ติดต่อบน fb club)

พอเข้า Forscan แล้วคลิ๊กรูปพวงมาลัยล่างสุดครับ
จะขึ้นรายการมา สังเกตุไหมครับว่า Hardware ID เป็นรหัส 13 ตัว รวม - แล้ว ตอนที่กรอกก็ใส่ทั้งหมดครับ
ผมทดลองลง forscan ใน windows XP,7,10 หรือใน vmware  Hardware ID ก็ขึ้นแค่ 13 ครับ

ขอดูรูปหน้านี้ของคุณ  toto_sarawut หน่อยครับ จะได้ช่วยดูกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มิ.ย. 2017, 23:22:24 โดย เอ้ด 41 »

ดีครับคุณ toto_sarawut งั้นเดินต่อเลยครับ ลองทำอันง่ายๆ ไปก่อน เอาแบบให้กำลังใจตัวเองก็ ลองเพิ่ม เมนู climate เลยครับ มีอะไรก็ถามๆกันได้

สอบถามนิดครับพี่เอ้ด พอดีสั่งซื้อ ELM แบบมีสวิทช์ในตัว แต่เขาไม่ได้เขียนตำแหน่งสวิทช์ว่าตรงไหนเป็น HS หรือ MS เราจะดูตำแหน่งยังไงครับพี่
ขอบคุณครับ

ขออนุญาตช่วยตอบครับ
กรณีนี้สามารถทดสอบเองที่รถได้เลยครับ
ตอนแรกโปรแกรมจะให้สับสวิตซ์ไปทาง HS ก่อน ถ้าไม่ถูกทาง เค้าจะไม่สามารถโหลดโมดูลของรถออกมาได้แก่ TCM PCM OBDII APIM PAM BdyCM โดยจะขึ้นข้อความขึ้นมา

ให้กด disconnect แล้วสลับทิศทางของสวิทซ์ไปอีกทาง แล้ว connect ใหม่
ก็จะสามารถโหลดได้ จากนั้นจะมี ข้อความขึ้นมาถามเพิ่มให้เราสลับไปที่ MS
โปรแกรมจะทำการโหลดโมดูลเพิ่มเติมที่เหลือครับ

ขออนุญาตช่วยตอบครับ
กรณีนี้สามารถทดสอบเองที่รถได้เลยครับ
ตอนแรกโปรแกรมจะให้สับสวิตซ์ไปทาง HS ก่อน ถ้าไม่ถูกทาง เค้าจะไม่สามารถโหลดโมดูลของรถออกมาได้แก่ TCM PCM OBDII APIM PAM BdyCM โดยจะขึ้นข้อความขึ้นมา

ให้กด disconnect แล้วสลับทิศทางของสวิทซ์ไปอีกทาง แล้ว connect ใหม่
ก็จะสามารถโหลดได้ จากนั้นจะมี ข้อความขึ้นมาถามเพิ่มให้เราสลับไปที่ MS
โปรแกรมจะทำการโหลดโมดูลเพิ่มเติมที่เหลือครับ
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวต้องลอง แต่ก่อนอื่นขอไป Extended License ก่อนครับผม ^_^

ออฟไลน์ chan168

• สมาชิก ID: 2827
  • พลังน้ำใจ : 5
  • จังหวัด: พระนครศรีอยุธยา
  • ชื่อเล่น: chan
ผมอุปกรณ์ยังไม่ครบ ได้แต่นั่งให้กำลังใจห่างๆ ๕๕๕

ออฟไลน์ boy_n

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 1955
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: กทม.
  • ชื่อเล่น: บอย EE #43
เรื่องนาฬิกาไม่แสดง แก้ง่ายๆ โดยเข้าไปตั้งเวลาที่หน้าจอ Sync2 ใหม่

เป็นเรื่องปรกติครับเวลาเราปรับ ipc
แก้ง่ายๆโดยการเพิ่มนาทีใน sync2/3
เวลาที่ panel ก็จะกลับมาแสดงเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ หมู A.M

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 8692
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: นนทบุรี
  • ชื่อเล่น: หมู
ขอถามครับ forscanlicense.key สามารถใช้ร่วมกันได้มั้ยครับ ถ้าได้หรือพี่ๆท่านใดจะให้ลอง รบกวนส่งให้หน่อยครับ ตอนนี้ยังต้องรอยืนยันการสมัครสมาชิกจากเวป forscan ยุ่ครับเลยขอ license ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ toto_sarawut

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9105
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: โตโต้
ตั้งเวลาได้เรียบร้อย ใช้งานได้สมบูรณ์ครับ ขอบคุณครับที่แนะนำและแบ่งปันความรู้ :'( :'( :'(

ออฟไลน์ monoco

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 8801
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: หาญ
เห็นแล้วอยากลองเลย สอบถามเพิ่มเติมนิดนึงคับ ตรง navi พอได้เมนูมาแล้วกดใช้งานผ่านปุ่มพวงมาลัยอย่างเดียว หรือมันจะไปเพิ่มในจอ sync3 ให้ด้วยคับ คือเบื่อที่ต้องต่อมือถือกับ android auto อ่ะคับ แฮ่ๆ

ขอถามครับ forscanlicense.key สามารถใช้ร่วมกันได้มั้ยครับ ถ้าได้หรือพี่ๆท่านใดจะให้ลอง รบกวนส่งให้หน่อยครับ ตอนนี้ยังต้องรอยืนยันการสมัครสมาชิกจากเวป forscan ยุ่ครับเลยขอ license ไม่ได้ครับ

ได้ Key มาแล้วยังครับ ?
ถ้าไม่ได้หลังไมค์มาได้ครับ ยินดีส่งให้ลองดู

Tags: