เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Forscan : การปรับตั้งขนาดยางรถ ให้ตรงกับที่ใช้งาน  (อ่าน 7264 ครั้ง)

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ...
  • ชื่อเล่น: bug
  • Scientia potestas est.
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 

* ในการเปลี่ยนแปลงค่าต่างๆนั้น ย่อมมีความเสี่ยงกับตัวรถทั้งสิ้น ขอให้ศึกษาให้เข้าใจการใช้งานให้ดีก่อน และทำการ Backup ค่าเดิมไว้ก่อนทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัย

** บทความนี้เผยแพร่ เพื่อให้ได้ทดลองเรียนรู้ด้วยตัวเอง ขออย่านำข้อมูลไปใช้เพื่อหาผลประโยชน์ หรือนำรูปภาพไปใช้เพื่อการโฆษณา ทั้งสิ้นครับ

*** Do it at your own risk

หลายๆท่าน ที่ซื้อรถมาแล้วไปเปลี่ยนล้อและยางใหม่ โดยใช้ขนาดใหญ่ขึ้นกว่าเดิม มักจะเจอปัญหาไมล์รถแข็งหรืออ่อนจากความเร็วจริง
สังเกตุง่ายๆโดยนำ GPS มาวัดเทียบกับไมล์รถดู จะเห็นว่าได้ความเร็วรถ กับความเร็วที่ตัว GPS แตกต่างกัน

ทั้งนี้เนื่องจากเวลาเราไปเปลี่ยนขนาดของล้อไปแล้ว ไม่ได้ปรับเปลี่ยนค่า ให้กล่อง ECU รับรู้ไปด้วย รถเองคิดว่ายังใช้ขนาดล้อและยางเท่าเดิมจากโรงงาน มาคำนวณ ค่าความเร็วรถจึงคลาดเคลื่อนจากความเร็วจริงไป

ข้อดีอีกอย่างที่ผมนึกได้ ก็น่าจะเป็นการคำนวณอัตราบริโภคน้ำมันของรถ เมื่อรถได้ค่าที่ถูกต้อง ย่อมส่งผลให้การคำนวณ อัตราบริโภคน้ำมันถูกต้องตามไปด้วย.

วิธีปรับเปลี่ยนขนาดล้อให้ตรงกับขนาดล้อปัจจุบัน
1 .ที่ Forscan หาโมดูล BdyCM (Body Control Module) เลือกตำแหน่ง Address 726-12-01

ที่ Bit ที่ 5-8 (ABCD) จดค่าเดิมไว้ก่อน และแก้ให้เป็นขนาดยางที่ใช้อยู่ โดยสามารถหาค่าได้จาก Google Sheet ตัวช่วยคำนวณนี้ https://docs.google.com/spreadsheets/d/1mWnuQZlDTUGjKjmJje1QJIR8Z2c7Kf8KBZxKnw_8EqU/edit#gid=0

ป้อนค่าขนาดล้อที่ใช้งานอยู่  เช่น 275/50/20 จะได้ค่า 094B มาใส่ในตำแหน่ง ABCD ครับ แล้วกด Write All ได้เลยครับ

ขอเสริมเรื่องของขนาดยาง ที่สามารถโปรแกรมให้กับรถได้ครับ
เนื่องจาก BCM สามารถใส่ค่าได้สูงสุดที่จะ ส่งให้กับ PCM/TCM ได้ คือค่า Hex=0977 (หรือขนาดเส้นรอบวง 2505มม) หากเกินกว่านี้ค่าจะขึ้น Error และมีไฟ engine check light แสดง.

ลองมาดูค่าเดิมๆติดรถ Everest และ Ranger กันครับ
As built data tire size
265/60/18 = 0934 (EV2.2)
265/50/20 = 092E (EV3.2)
265/65/17 = 0938 (RG2.2)

ตัวอย่างค่าล้อทึ่สามารถเปลี่ยนใส่ได้ โดยใส่ค่าแล้วไม่เกิด Error โดย สามารถหาค่าได้จาก Google Sheet ตัวช่วยคำนวณนี้

https://docs.google.com/spreadsheets/d/1mWnuQZlDTUGjKjmJje1QJIR8Z2c7Kf8KBZxKnw_8EqU/edit#gid=0

265/69/17 = 0977 สูงสุดที่สามารถใส่ได้ (Hex)
285/50/20 = 0969
275/50/20 = 094B
275/65/16 = 0911
275/60/18 = 0957

ตัวอย่างค่าล้อทึ่ใส่แล้วเกิด Error เนื่องจากเกินค่าสูงสุด  :emo_008:
265/55/20 = 097D (Error)
275/55/20 = 099E (Error)
275/65/18 = 09AB (Error)
275/70/17 = 09B1 (Error)
285/75/16 = 09E5 (Error)
265/75/16 = 098A (Error)

การแก้ไข
หากรถที่ใส่ยางเกินขนาดที่ยกตัวอย่างมา ให้ใส่ค่าสูงสุดที่ BCM รับได้
คือค่า 0977 เพื่อลดการคลาดเคลื่อนของไมล์ ให้มากที่สุดแทนครับ.

ขอบคุณที่ติดตามครับ.
 :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090: :emo_090:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2017, 14:19:54 โดย bugzila »
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.
*** สอบถามข้อมูล รบกวนที่หน้ากระทู้แทนนะครับ

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
ขอบคุณครับ ว่างๆ ต้องจัดสักหน่อยครับ
 :emo_103: :emo_103: :emo_103:

ออฟไลน์ เอ้ด ศุภวุฒิ (ติดต่อบน fb club)

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 181
  • พลังน้ำใจ : 12
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: หมูภูธร
ใน EV 2.2+ 2016 ล้อ 265/50 R20 ค่าที่ได้ควรจะเป็น 092C
แต่ใน Default เป็น 092E

ผมเดาว่าอาจมีการชดเชยค่า จึงเพิ่มไปอีก 2 (เดาเอานะครับ)
 :) :) :)

EV 2.2  265/60/18 ก็ได้ค่าคลาดเคลื่อนเหมือนกันครับ
ใน Sheet ได้ 0933 แต่ในรถค่าเดิมเป็น 0934

ขอผมหาวิธีคำนวณของเค้าก่อนนะครับ.  :-X
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.
*** สอบถามข้อมูล รบกวนที่หน้ากระทู้แทนนะครับ

ออฟไลน์ analogwailer

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 7892
  • จังหวัด: กรุงเทพฯ
  • ชื่อเล่น: สิงห์
กระทู้ดีๆ อย่าให้ตกครับ.. :emo_116:

ออฟไลน์ toto_sarawut

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 9105
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: โตโต้
EV 2.2  265/60/18 ก็ได้ค่าคลาดเคลื่อนเหมือนกันครับ
ใน Sheet ได้ 0933 แต่ในรถค่าเดิมเป็น 0934

ขอผมหาวิธีคำนวณของเค้าก่อนนะครับ.  :-X

น่าจะมาจาก
การคำณวนเส้นรอบวงของยาง 265/60/18 โดย
(((265*60*0.02)+(18*25.4))*พาย*0.967)= 2355.94354286  ปัดเศษ=2,355
เสร็จแล้วแปลงเลขฐาน  2,35510=093316

หรือไม่ก็เวลาเอาสายวัดขนาดล้อเป็นมิลลิเมตร แล้วแปลงเป็นฐาน16น่าจะใกล้เคียงกว่าครับ

ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยครับ ;)

ออฟไลน์ toto_sarawut

• *
  • สมาชิก ID: 9105
  • ชื่อเล่น: โตโต้
เพิ่มเติมครับ ถ้าตัวเลขบนเรือนไมล์ค่าเยอะกว่าความเป็นจริง หรือเรือนไมล์สูงกว่าGPSสมมุติค่าGPS=ความเร็วจริง  วิธีแก้ไข

1.เปลี่ยนยางจริงให้มีขนาดเส้นรอบวงให้ใหญ่ขึ้น เพราะ เรือนไมล์60เท่าเดิม แต่รถไปได้ไกลขึ้นในเวลาเท่าเดิม ความเร็วจริง(GPS)จึงเพิ่มขึ้น

2.ปรับลดค่าเส้นรอบวงในโปรแกรมให้มีขนาดน้อยลง เพราะ ความเร็วจริง(GPS)เท่าเดิม แต่เรือนไมล์จะลดลง

ผิดพลาดยังไงแนะนำด้วยนะครับ :emo_102:

ออฟไลน์ JO_MT

• *
  • สมาชิก ID: 9417
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: โจ้
ถ้า 265/75/16
โค๊ต เท่าไรครับ

กรอกค่าในลิงก์ ได้เลยครับ เค้าจะแจ้งค่าที่ต้องใส่ให้

ออฟไลน์ JO_MT

• *
  • สมาชิก ID: 9417
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: โจ้
กรอกค่าในลิงก์ ได้เลยครับ เค้าจะแจ้งค่าที่ต้องใส่ให้

ขอบคุณครับเดี๋ยวลองแก้ดู

update บทความ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2017, 14:13:48 โดย bugzila »

ออฟไลน์ Joneras

• *
  • สมาชิก ID: 2783
  • จังหวัด: Rayong
  • ชื่อเล่น: Ra
  • Visa Autoshop มิติใหม่แห่งประดับยนต์
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ดีๆ สุดยอดเลยครับ  :)

ออฟไลน์ Sukitt

• สมาชิก ID: 3814
  • พลังน้ำใจ : 3
  • จังหวัด: Bangkok
  • ชื่อเล่น: เอ
เป็นไปได้ที่โรงงานจะใส่ค่าให้ความเร็วสูงกว่าเป็นจริงเล็กน้อย เพราะเวลาโดนจดหมายรักมาที่บ้าน "เค้า"จะได้อ้างว่า รถฉันไม่มีทางวิ่งได้ตามนั้นแนนอน คนขับแหละผิดที่ขับเร็วเกิน  555:)

ออฟไลน์ VMSP

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13773
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: เอก
สวัสดีครับสอบถามหน่อยครับผม ตารางตรงขั้นตอนที่ 1 ไม่ทราบว่าเอามาจากไหนครับ พอดีผมเพิ่งหัดเล่นครับ

ออฟไลน์ dirtman

• *
  • สมาชิก ID: 13414
  • ชื่อเล่น: เต๋อ
EVEREST 2.2 ปี2016 ผมลองใช้โปรแกรม FORSCAN เปิด-ปิดฟังชั่น แล้วลืมเซฟค่าเดิมไว้ ปรากฎว่าระบบครูซ คอนโทรลฟ้องขึ้นว่า adaptive cruise not available และปุ่ม LIM ไม่ทำงาน ไม่ทราบว่ามีเพื่อนสมาชิกท่านใดพอแก้ไขเป็นบ้างไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ (061-9611642)

Tags: Forscan tire size speed