เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
ZPracing
NexenTire Ford Everest
Freeform
MirageAudio NVyangyont
HKS

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ELM ไม่ตอบสนองรบกวนผู้รู้ด้วยครับ  (อ่าน 681 ครั้ง)

ออฟไลน์ GreaterMan

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 6873
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: Chonburi
  • ชื่อเล่น: แมน
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ผมลง Program FORScan ทำสาย modify ใส่ SW HS/MS Can เสร็จหมดแล้ว พอเสียบสาย กด Connected ก็มีอาการดังภาพครับ รบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้ไขหน่อบครับ :P
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2017, 07:46:06 โดย GreaterMan »

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 30 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 1
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
Re: ELM ไม่ตอบสนองรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ก.ย. 2017, 17:17:21 »
สวัสดีครับท่าน GreaterMan
กรณีโม MS/HS เอง หากตัดเรื่องประเต็น Wiring ที่โมออกไป
จากภาพ ประเด็นเรื่องการมองเห็น Adapter น่าจะตัดออกไปเพราะดูแล้วเหมือนจะสามารถมองเห็น Port ELM แล้ว
ลองดูในส่วนของการ Connect ครั้งแรก ปกติแล้วต้องเลือก Switch ไปที่ HS-CAN ครับ
ลองตรวจสอบดูอีกครั้ง และขอให้โชคดีนะครับท่าน.  ???

• *
Re: ELM ไม่ตอบสนองรบกวนผู้รู้ด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ก.ย. 2017, 22:21:07 »
ขอบคุณครับท่าน Deejin
     ผมลองงโยก SW ทั้ง HS/NS แล้ว แต่ก็ไม่ตอบสนอง
คิดว่า Chipset คงมีปัญหาแน่ๆแล้วครับ
สรุปว่า Chip ของ CH340 ไม่ดีใช่มั้ยครับ
หรือผมต้องซื้อ ELM327 เสันใหม่

รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ :-X

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 7
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ก.ย. 2017, 12:31:18 »
     ผมลองงโยก SW ทั้ง HS/NS แล้ว แต่ก็ไม่ตอบสนอง
คิดว่า Chipset คงมีปัญหาแน่ๆแล้วครับ
สรุปว่า Chip ของ CH340 ไม่ดีใช่มั้ยครับ
หรือผมต้องซื้อ ELM327 เสันใหม่

Chip ของ CH340 ตัวที่แปลงสวิทซ์มาแล้วจากร้าน ก็เห็นสมาชิกหลายท่านมีปัญหากันเยอะครับ ลองสั่งใหม่จากลิงก์ที่คุณเอ้ด แนะนำไว้ ผมว่าจะดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ก.ย. 2017, 14:27:19 »

สวัสดีอีกครั้งครับ.
หากทุนทรัพย์เหลือ ก็ซื้อใหม่ ด้วย Chip ที่ไฉไลอย่างที่ท่าน bugzila แจ้งไว้เลยครับท่าน...
แต่ระหว่างที่รอของใหม่มาส่ง อย่าเพิ่งยอมยกธง. ลองดูว่าตอนโยก SW ไปที่ HS แล้ว ลองปิด Forscan แล้วเข้าใหม่ดูครับ
พรุ่งนี้หากผมมีเวลาเดี๋ยวผมจะแกะของผมมาถ่ายภาพด้านในให้ดูเผื่อจะได้เปรียบเทียบ Wiring ดูครับว่าต่อสายถูกต้องมั๊ย (ของผมน่าจะเป็น CH340 เหมือนกันครับ เพราะว่าผมซื้อมาลอง ไม่เคยใช้เหมือนกันแต่ก็ใช้ได้ดีสำหรับผมนะครับ)

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ก.ย. 2017, 20:47:52 »
แวะมาสวัสดีอีกครั้งนะครับท่าน GreaterMan.
งานนี้ ขอแปลงร่างเป็นคุณหมอ เลยต้องขอลองผ่า...
ผมลองแกะของผมดู ได้ผลเป็นดังนี้ครับ หากยังไม่ได้ของใหม่ก็ลองเปรียบเทียบสายดูครับว่า Wiring เหมือนกันมั๊ย ไม่ทราบว่าจะพอเทียบเคียงกันได้บ้างหรือเปล่านะครับท่าน เสียดายของหากใช้ไม่ได้.
หากพอมีเวลาก็ลองตรวจสอบดูครับ. :-X
แก้ไขเพิ่มเติมครับ เนื่องจากวางภาพลงไปแล้วดูเหมือนว่าระบบจะย่อให้โดยอัตโนมัติ.
นับจากบนลงล่างนะครับ.
คู๋บนสุด, สายด้านบนคือสีน้ำตาล, ล่างคือสีน้ำเงิน
คู่กลาง, สายด้านบนคือขาว+ชมพู, ล่างคือขาว+ชมพูแบบกากะบาท
คู่ล่างสุด, สายด้านบนคือขาว, ล่างคือดำ ครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2017, 20:53:07 โดย Deejin »

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 14:34:47 »
สวัสดีครับ และขอบคุณทุกท่าน โดยเฉพาะท่าน DEEJIN
เดี๋ยวมีเวลาผมจะลองถอดดู wiring และเปรียบเที่ยบกับกล่องของท่านดูครับ :emo_090:

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 ก.ย. 2017, 21:48:59 »
สวัสดีอีกครั้งครับท่าน.
ทำใจไว้หน่อยเน้อ ตัดกำลังใจกันน่าดู... O:-)
ลองขยายภาพที่ท่านโพสต์ให้ชัด ๆ และลองหาดูคร่าว ๆ พบว่า เคยมีเพื่อนสมาชิกถามไถ่อาการที่ว่าไว้อยู่เหมือนกันนะครับท่าน...(ถามไว้ตั้งแต่ปี 2015)
http://forscan.org/forum/viewtopic.php?f=4&t=1757
แต่บทสรุปก็ยังผลุบ ๆ โผล่ ๆ ยังไม่ Say-No อย่างเต็มที่กระมังครับ.
ใจเย็น ๆ ลองค่อย ๆ ไล่ดูครับ เริ่มง่าย ๆ ก่อนก็ได้ครับ อย่างเช่น ForScan version ล่าสุดแล้วหรือยัง (http://www.forscan.org/download.html)
ว่าแต่ว่า ผมเห็นอะไรแปลก ๆ ในภาพของท่าน ทำไม Com port ถัึงวิ่งไปถึง Com64?
อาจจะไม่เกี่ยวก็ได้นะครับ แต่หากพอมีเวลา ลองตรวจสอบจาก Device manager หรือการตั้งค่า Adaptor ดูอีกทีก็ดีเหมือนกันครับ.
พยายามเข้า เอาใจช่วยครับ. :)

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 28 ก.ย. 2017, 21:12:06 »
ขอบคุณครับท่าน Deejin ผมจะพยายามลองอ่าน Review ใน FORScan ดูก่อนนะครับ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจดีๆครับ
 :emo_116: