เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 3.2  (อ่าน 2743 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chai13

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8546
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ประจวบ
  • ชื่อเล่น: ชาย
    • รางวัลและกิจกรรม
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 3.2
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2017, 23:10:34 »
 Share 
การเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย ควรเปลี่ยนที่ กี่ กม. ศูนย์ระบุ190000 กม. มีสมาชิกท่านใด มีวืธี การใดที่จะรักษา หรือปรับปรุงให้เกียร์ มีประสิทธิภาพสูงสุดบาง

ออฟไลน์ bymanshop

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4429
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: หมี
Re: เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ 3.2
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 ต.ค. 2017, 12:39:38 »
ใส่ตัวนี้ช่วยเพิ่มประสิทธิภาพได้ครับใส่นิดเดียวไม่เปลืองด้วยครับ

ออฟไลน์ กุ๊ดจี่

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 3334
  • พลังน้ำใจ : 2
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: ยา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ต.ค. 2017, 07:43:50 »
นมก. นม.ฟท.  ควรเปลี่ยนทุกๆสามหมื่นโล.หรืออย่าเกินสี่หมื่นโล..ที่สำคัญอ่างเกรียร์ไม่มีน๊อตถ่ายเหมือนรถญี่ปุ่น ต้องเปิดอ่าง..กรองเกียร์ ประเก็น ผมไม่แนะให้เปลี่ยน..หรือถ้าไม่ติดขัดเรื่องเงินเปลี่นออดเลยก็ได้..ใหนๆเปิดอ่างเกียร์แล้วผมแนะนำให้ทำน๊อตถ่าย นมก.ไปพร้อมเลยจะได้จบๆรอบต่อไปไม่ต้องเปิดอ่าง..นมก.ผมแนะนำให้เบิก0..ราคาถูกดี ไม่จำเป็นต้องใช้ น้ำมันเกียร์เทพ...เปลืองตังค์เปล่า..ขอให้เปลี่ยนบ่อยๆพอคับ..ถ้าคุณจะเปลี่ยนตามระยะตามคู่มือบอก หรือ0บอก..บางที่อาจะไม่ถึงระยะคุณอาจได้เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่แทน...ไม่ได้ขู่นะครับ  แต่ผมมองว่า นมก..อะไรจะวิเศษขนาดนั้น

ออฟไลน์ Chai13

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8546
  • จังหวัด: ประจวบ
  • ชื่อเล่น: ชาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 ก.พ. 2018, 13:50:45 »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ baipho

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 6849
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ใบโพธิ์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 30 พ.ย. 2018, 06:10:07 »
รถผมวิ่งมาแล้ว 125xxx โล เคยเปลี่ยน น้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ที่ 60,000 แต่มารู้ทีหลังว่ามันไม่มีรูสำหรับถ่ายน้ำมันนะครับ ดังนั้นก็จะเปลี่ยนได้ไม่หมดจด ถ้าจะทำต้องเป็นแบบเปิดอ่างนะครับ
ซึ่งการเปิดอ่าง เราก็จะต้องเปลี่ยนกรองด้วยราคา กรองแท้ประมาณ 1xxx ครับ
ซึ่งหลังจากหาข้อมูลมานาน เพราะทราบว่าถ้าใจเย็นรอ 190,000โล มีโอกาสเกียร์พังสูง
จึงทำดังนี้นะครับ
1. ถ่ายน้ำมันแบบเปิดอ่าง พร้อมเปลี่ยนกรอง (น้ำมันดำปิ๊ดปี๋ไหลโจ๊กหมดยางเหนียว)
2. ใช้น้ำมันตัวท๊อป LIQUID MOLI (มีการรับประกันเกียร์พัง)
3. ติดตั้ง Oil cooler ใหม่
4. ถอด Oil warmer ทิ้ง (ทำให้พื้นที่ข้างเพลาขับข้างโล่งเลย)
5. Flush ล้างเกียร์
== หลังจากทำ รับรู้ได้ดังนี้
1. อาการเปลี่ยนเกียร์ แล้วจังหวะกระตุกเบาบ้าง หนักบ้างหายสนิท
2. ขับลื่นปรื๊ดกว่าเดิม เยอะจนรู้สึกได้ ไม่ต้องใช้ S ก็โอเค พอใช้ S ขับมันเท้าเลย
3. อากาศร้อนๆ วิ่งหลักหลายร้อยโลไกลๆต่อเนื่อง อาการเกียร์อ่อนแรงหายไปเลย
4. รอบเครื่องต่ำลงมาสักร้อยสองร้อยรอบ เปลี่ยนเกียร์นิ่มนวล
หมายเหตุ รถผมออก ส.ค. ปี2016  วิ่งประมาณ 130โลต่อวัน ส่วนเสาร์อาทิตย์ โดยเฉลี่ยหลายร้อยโล หรือเกือบ 800-900โล ไปตจว บ่อยครับ
===
สมาชิกหาข้อมูลเกียร์ พัง โดยค้นจาก ranger T6 จะเจอข้อมูลเยอะ เพื่อตัดสินใจครับ

Tags: