เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: มีคำถามมาถาม ยามที่บอร์ดเหงา ๆ ครับ  (อ่าน 1352 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 3
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับทุก ๆ ท่าน
เห็นบอร์ดเหงา ๆ ยามรุ่นเก่า ๆ ตกรุ่นไป...เลยมีคำถาม มาอำเล่น ๆ ท่านใดมองเห็น ก็ช่วยชี้เด่น ๆ เน้น ๆ ไป.... :-X
ในภาพเห็นอะไรผิดแปลก และแตกต่างกันมั๊๊ยครับท่าน..
หากมีเพื่อนสมาชิกตอบถูก เดี๋ยวผมจะลุกมาเฉลยถึงวิธีการนะครับท่าน...(อาจจะนานหน่อย แต่เดี๋ยวมาเฉลยครับ)

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 8
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
Re: มีคำถามมาถาม ยามที่บอร์ดเหงา ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ก.ย. 2018, 11:09:01 »
PRNDS หายไปค๊าบบบบ  ;)

Re: มีคำถามมาถาม ยามที่บอร์ดเหงา ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ย. 2018, 12:12:03 »
ขอบคุณครับที่กลับมาร่วมสนุกครับท่าน Bugzila
ว่าแต่ยัง ยังไม่ถูกครับ แฮ่ ๆ...
ผมอาจจะบอกไม่ละเอียดเนาะ เลยขอแก้ไข ใบ้ให้อีกนิด...
อะไรเอ่ย? ปัจจุบัน เรา ๆ ท่าน ๆ คิดว่าข้อความนั้น ยังไม่คุ้น... 8)
ตามภาพเลยครับ สิ่งใดที่อยู่ในภาพ แล้วแปลก ๆ...

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ย. 2018, 14:28:35 »
เห็นแล้วครับ ปรกติ ประตูรถเปิดต้องขึ้น Driver door ajar
จำได้ว่าหลายท่านเคยสับสนกับข้อความนี้ จนเป็นประเด็นบ่อยๆ
อันนี้ท่าน ดีจินคงปรับแก้ให้เป็น Open ช่วยให้เข้าใจง่ายขึ้นเลย

ผิดถูกยังไงรบกวนชี้แนะด้วยครับ  :emo_108:

อันนี้ขอแถมบ้าง FORScan เพิ่งปล่อย Version2.3.17beta2 เมื่อ 30กย ตามรายละเอียดด้านล่างครับ

2.3.17 beta2, 2018-09-30
https://forscan.org/download/FORScanSetup2.3.17.beta2.exe

- Crash bug on connect & modules check for some models
- Errors in processing PCM KOER self-tests for Powerstroke engines

2.3.17 beta, 2018-09-25 (download)
https://forscan.org/download/FORScanSetup2.3.17.beta.exe

+ Vehicle database update
+ Configuration and programming procedure "Trailer tow activation" for:

Ranger 2015 model year
Everest 2015 model year

Focus Mk3/3.5 (EU) 2011-2015 model years
Kuga Mk2/2.5 (EU) 2013-2017 model years
Mondeo Mk5 (EU) 2015 model year
Transit (EU) 2016-2017 model years

+ Service function "Calibrate AdvanceTrac/IVD" for:

Expedition 2005-2006 model years
Lincoln Navigator 2005-2006 model years

+ Service function "IPMB Local Interconnect Network New Module Calibration" (used for forward camera calibration) for:

Mustang 2015-2019 model years

+ Support for ISO15765 protocol in J5234 Passthru adapters. User now can choose between hardware (adapter) and software (FORScan) ISO15765 implementation
+ Service function "PATS Programming" (only for standart PATS, doesn't work for cars with keyless system!) for:

Flex 3.5 Ecoboost 2010-2012 model years

+ FORScan now doesn't allow to swtich to a sleep mode if connection to vehicle is established
+ Some configuration parameters
* fixes and improvements in CAN communication procedure for ELM327 adapters
- crash on connect & modules check for some models
- incorrect vehicle conditions check (ECT, IAT, FLT) in service function "Injector Calibration" for Mazda SKYACTIV-D
- errors in processing "KOER Switch Self Test" for Powerstroke engines
- bug in service function "Reset the Exhaust Gas Temperature Learned Value" for in Focus Mk2 1.6 TDCi StgV
- disappearing "PCM Vechile ID block configuration" function after first connect

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ต.ค. 2018, 09:41:02 โดย bugzila »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ย. 2018, 17:15:02 »
เยี่ยมเลยครับ ท่าน Bugzila
ุูถูกต้องเลยครับ. ช่างสังเกตุจริง ๆ เลย... C:-)
ผมเองก็ไม่เข้าใจว่าจะทำให้สับสนฉงนสนเทห์ทำไมเนาะ คนไทยน่าจะคุ้นเคยกับคำว่า Open เสียมากกว่า...
แต่อันที่จริงแล้ว น่าจะทำเป็นภาพไปเลยเสียดีกว่า ไม่ต้องละสายตาไปแปลให้มากเรื่อง...ฝันเฟืองไป RAPTOR แฮ่ ๆ...

ขอบคุณครับสำหรับ Forscan Version ใหม่ ผมลองโหลดมาลองแล้ว ยังไม่พบความแตกต่างมากมายนัก.
ไหน ๆ ท่าน Bugzila ก็แถมมาแล้ว ผมแถมต่ออีกเรื่องก็แล้วกันครับ หากทราบแล้วก็ขออภัย
ตัว Forscan บางท่านอาจจะไม่สะดวกที่จะต้องต่อสัญญา เอ๊ย! License ที่ว่าที่มักจะหมดอายุลงทุก ๆ 60 วัน...
อย่ากระนั้นเลยครับ เรามีทางเลือก...
ลองไป Search คำว่า Run as date ครับ ลองไปโหลดมาลองดู ผมลองแล้วใช้ได้ตามใจนึก เพียงแค่เรานำไป Run ในวันที่เราลงไว้ หรือใส่ให้ Run ในวันก่อนหน้าวันที่หมดอายุ เจ้า Forscan ก็จะมุทะลุ ทำงานต่อไปได้...ลองไปหาโหลดไว้ใช้ทดลองดูกันนะครับท่าน...
ส่วนภาพด้านล่างนั้น เฉลยครับ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 28 ก.ย. 2018, 10:03:48 »
โอ้วว ขอบคุณครับท่านดีจิน ไว้ผมกลับไปลองเทสเมนูนี้ดูบ้างครับ.

สำหรับ FORScan คงต้องรอ Version 2.4.0 ที่ทางทีมประกาศไว้ว่าจะรองรับ
การอัพเดด firmware ของรถ ผ่านสายบ้านๆ อย่าง ELS27, J2534 , ELM327
ถึงตอนนั้นคงเห็นอะไรสนุกๆ มากขึ้นครับ 

ที่มา
https://forscan.org/forum/viewtopic.php?f=13&t=5050

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 28 ก.ย. 2018, 11:12:27 »
สวัสดีอีกครั้งครับท่าน Bugzila,
นับว่าเป็นข่าวดีครับ หากสามารถอัพ Firmware ผ่านทาง Software นี้ได้
ที่จริง อยากให้สามารถอัพ Firmware ของ IPC ให้แสดงค่าพวกลมยางในแต่ละล้อได้เหมือนรุ่นใหม่ ๆ ด้วยเลย หากได้ด้วยก็จะช่วยได้มาก ๆ เลยครับท่าน ตอนนี้ก็ฝั่นเฟื่องไปก่อนละกันเนาะ... :emo_051:
เกี่ยวกับ Door Ajar หรือว่ Open ที่จริงแล้วคือการเปลี่ยนภาษาครับ. Menu ที่เปลี่ยนอาจจะมีตัวอื่นๆ  ด้วยเช่น คำเตือนเปิดฝากระโปรง, Windows Open/Closed, Trip computer ต่าง ๆ เหล่านี้ หากมีเวลาลองศึกษาเล่นดูครับ

แถมอีกอันครับ แต่บอกก่อนนะครับ อันนี้ใช้ล้อเล่น ไว้เกทับขับแบบประหยัด ๆ ครับ...แฮ่ ๆ... :-X

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 28 ก.ย. 2018, 11:59:31 »
นั่นแหน่ะ รถฟอร์ดหรือสิบล้อครับ 555
วิธีการพอทราบแต่ให้ท่านอื่นๆลองทายกันดูครับ.

>:D >:D >:D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ย. 2018, 12:22:20 โดย bugzila »

ออฟไลน์ sam0835691991

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10334
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: แซม
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 ต.ค. 2018, 15:37:33 »
ลองแล้วครับ ajar เหมือนเดิม

ออฟไลน์ เอ้ด ศุภวุฒิ (ติดต่อบน fb club)

• สมาชิก ID: 181
  • พลังน้ำใจ : 12
  • ชื่อเล่น: หมูภูธร
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ต.ค. 2018, 16:16:07 »
เดี๊ยวต้องไปลองครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 ต.ค. 2018, 14:48:25 »
ลองแล้วครับ ajar เหมือนเดิม
สวัสดีครับท่าน sam0835691991
หากแก้ Code แล้วลองดู Menu ตามภาพดูครับ เพราะอย่างที่ผมแจ้ง คือการเปลี่ยนภาษานั่นเองครับ หากถูกต้อง จะมีภาษามาให้เราเลือกเพิ่มขึ้นอีกครับ แต่ Default จะเป็น English UK แทนที่จะเป็น English US ครับ
หากมีเวลาลองไล่ดูใหม่อีกทีนะครับ  ผมทำให้เพื่อนสมาชิกสี่ห้าคันแล้วใช้ได้ครับ
หรือหากเพื่อนสมาชิกท่านใดแก้ไขค่าแล้วใช้ไม่ได้ก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ เผื่อเป็นกรณีศึกษาครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 17 ต.ค. 2018, 14:59:46 »
เดี๊ยวต้องไปลองครับ
สวัสดีครับ ท่านเอ้ด.
หากมีเวลาก็ลองดูครับ ได้ไม่ได้ก็มาแจ้งกันอีกที
ที่จริงแล้ว ยังมีอีก Option หนึ่งที่อยากจะให้ลองกัน คือทำให้ไฟเลี้ยวหน้าทั้งสองข้างติดพร้อมกันกับไฟหรี่ในเวลากลางคืน (คล้าย ๆ กับ Civic ที่ให้มาในตอนนี้ครับ)
เพียงแต่ว่าผมยังหาวิธีที่จะทำให้กระพริบได้ตอนเราใช้ไฟเลี้ยวด้วย ยังไม่ได้ ก็เลยยังไม่แนะนำครับ
พูดถึงไฟเลี้ยว ที่จริง Ford น่าจะออกแบบใหม่ได้แล้วเนาะ เพราะผมคิดว่า ไฟเลี้ยวหน้าก็อยู่ลึกไป มองข้าง ๆ อาจจะไม่เห็นได้...
ครั้นจะเพิ่งไฟเลี้ยวข้างที่กระจกมองข้าง ความสว่างนั้นก็ สาวเหลือน้อยเสียเหลือเกิน ยิ่งในตอนกลางวันแทบจะไม่ต้องพูดถึง มองแทบไม่เห็นความส่วางเลย ทั้ง ๆ ที่เป็นจุดบอดที่อาจจะเฉี่ยวเวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วสมาชิกมองไม่ทันกัน... โดยเฉพาะเหล่าบรรดามอร์เตอร์ไซด์...หากตาไม่ไวก็สังเกตุไม่ทัน...

ออฟไลน์ sam0835691991

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 10334
  • จังหวัด: ลำปาง
  • ชื่อเล่น: แซม
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 21 ต.ค. 2018, 07:41:55 »
ขอบพระคุณพี่ Deejin มากครับผม จะลองดูอีกทีเด้อครับ

ออฟไลน์ HS3NEN

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12296
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: มานะ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 02 ธ.ค. 2018, 20:14:38 »
Ranger T6 MC.2.2 XLT ลองเเล้วไม่ได้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 05 ธ.ค. 2018, 07:40:45 »
Ranger T6 MC.2.2 XLT ลองเเล้วไม่ได้

สวัสดีครับท่าน HS3NEN
ที่ว่าไม่ได้คือ Menu เปลี่ยนภาษาหรือเปล่าครับ ของผมเป็น T6 2.2 เหมือนกันครับ แต่เป็น WT
ส่วน XLT ผมไม่แน่ใจว่ามี Menu ให้เราเปลี่ยนภาษาได้เหมือนกันหรือเปล่านะครับท่าน หากมีก็น่าจะทำได้น๊ะ แต่หากไม่มีอันนี้อาจจะลำบากครับ.

Tags: