เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ลามิน่าฟิลม์ CTX
TripleN168
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์  (อ่าน 1132 ครั้ง)

ออฟไลน์ tbj

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12513
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สงขลา
  • ชื่อเล่น: โถ๊
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณและให้ credit ท่าน bugzila ที่ชีท่านทางสว่างให้ครับ
ไครที่อยากจะเปลี่ยน ภาษา ลองอ่านกระทู้นี้ดีๆ http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,3095.0.html

แล้วดูตาราง ASCII เพื่อเทียบค่าภาษาครับ โชคดีครับ

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 9
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
Re: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2018, 12:03:33 »
ยินดีด้วยครับคุณ tbj ดูจากหน้าแดชบอร์ดแล้วเป็น Raptor ถูกไหมครับ

จากกระทู้ของท่าน Deejin
มีคำถามมาถาม ยามที่บอร์ดเหงา ๆ ครับ http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,3095.0.html

ถ้ามาดูใน IPC 720-04-02 ของ Raptor
จะเห็นว่าเดิมมีค่าเป็น 56 4D เอามาเทียบในตาราง Ascii ด้านบน
จะได้ 56=V, 4D=M รวมกันเป็น VM = Veitnam

ซึ่งต่างจาก Everest/RG 2015 - 2017 ที่เป็นค่า 5448 = TH

พอนึกตามออกไหมครับ  :)

ดังนั้นถ้าเราต้องการเพิ่มเมนูภาษาไทย เราก็เปลี่ยนประเทศให้กลับมาเป็นไทย
เพียงเท่านี้ก็จะได้เมนูแบบท่าน tbj แล้วครับ  :emo_102:

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
Re: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2018, 22:27:26 »
ข้าน้อยขอบพระคุณท่านพี่ทั้งสองเป็นอย่างยิ่ง พรุ่งนี้ต้องลองซะหน่อยแล้วครับ

ผมลองทำแล้วแต่ก็ไม่ได้ภาษาไทยมา สงกะสัยรถผมเก่าไปครับ เลยไม่มีภาษาไทย  ;D
ขอถามอีกนิดครับ sync 3 ตัวเก่า เราอยากให้มันอ่านภาษาไทยได้ต้องทำไงครับ
คือแค่ให้อ่านภาษาไทยได้กะดีใจหลายแล้วครับ
 :'( :'( :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2018, 10:33:53 โดย Rinn_dsk »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2018, 11:13:26 »
Sync3 2016 - 2017 ลองถามพี่เอ้ด ผู้เริ่มโปรเจ็ค Forscan ดูนะครับ
แกทำได้มานานมากแล้ว  :emo_102:

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2018, 14:51:05 »
Sync3 2016 - 2017 ลองถามพี่เอ้ด ผู้เริ่มโปรเจ็ค Forscan ดูนะครับ
แกทำได้มานานมากแล้ว  :emo_102:
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวต้องติดต่ออาจารย์ด่วนซะแล้วครับ   :emo_108: :emo_108:

สอบถามอาจารย์แล้วครับ ในเร็ววันนี้จะมีข่าวดีครับ ทดทนรอขอรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ธ.ค. 2018, 15:04:09 โดย Rinn_dsk »

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 50 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 4
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ธ.ค. 2018, 18:09:18 »
ยินดีด้วยครับคุณ tbj ดูจากหน้าแดชบอร์ดแล้วเป็น Raptor ถูกไหมครับ

มีคำถามมาถาม ยามที่บอร์ดเหงา ๆ ครับ http://www.everestclubthailand.com/index.php/topic,3095.0.html

ถ้ามาดูใน IPC 720-04-02 ของ Raptor
จะเห็นว่าเดิมมีค่าเป็น 56 4D เอามาเทียบในตาราง Ascii ด้านบน
จะได้ 56=V, 4D=M รวมกันเป็น VM = Veitnam

ซึ่งต่างจาก Everest/RG 2015 - 2017 ที่เป็นค่า 5448 = TH

ดังนั้นถ้าเราต้องการเพิ่มเมนูภาษาไทย เราก็เปลี่ยนประเทศให้กลับมาเป็นไทย
เพียงเท่านี้ก็จะได้เมนูแบบท่าน tbj แล้วครับ  :emo_102:

โอ้โฮ้...ว้าวเดียวไม่พอ ต้องขอซัก. 3 ว้าว...ว้าว...ว้าว...!
ขอชื่นชมจริง ๆ ครับท่าุน bugzila  :)
ช่างค้น ช่างหา ความรู้คู่ปัญญา. สรรหามาให้เพื่อน ๆ มาก ๆ ทีเดียวเชียว...
ว่าแต่ว่า ทำไมตัว Sync3 ตัวแรกที่เรามี ค่าเดิมเป็น 5448 อยู่แล้ว แต่ทำไมถึงไม่แสดงเป็นภาษาไทยเนาะ... ส่วน Raptor เมื่อเปลี่ยนเป็นแบบเดียวกัน ภาษาไทยมาโดยพลัน ไหงเป็นซะอย่างงั้น เล่นเอาเรานั้น...งวยงง...
ไม่รู้ว่า Sync 3 ตัวเดิม ไม่ Support หรืออย่างไร...คงต้องรอท่านเอ็ดมาแถลงไข จะได้หายสงสัยแล้วกันเนาะ... :-X

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 30 ธ.ค. 2018, 09:02:59 »
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวต้องติดต่ออาจารย์ด่วนซะแล้วครับ   :emo_108: :emo_108:

สอบถามอาจารย์แล้วครับ ในเร็ววันนี้จะมีข่าวดีครับ ทดทนรอขอรับ

รอกระทู้คุณภาพเช่นกันค๊าบบบบ  :emo_053:

โอ้โฮ้...ว้าวเดียวไม่พอ ต้องขอซัก. 3 ว้าว...ว้าว...ว้าว...!
ขอชื่นชมจริง ๆ ครับท่าุน bugzila  :)
ช่างค้น ช่างหา ความรู้คู่ปัญญา. สรรหามาให้เพื่อน ๆ มาก ๆ ทีเดียวเชียว...
ว่าแต่ว่า ทำไมตัว Sync3 ตัวแรกที่เรามี ค่าเดิมเป็น 5448 อยู่แล้ว แต่ทำไมถึงไม่แสดงเป็นภาษาไทยเนาะ... ส่วน Raptor เมื่อเปลี่ยนเป็นแบบเดียวกัน ภาษาไทยมาโดยพลัน ไหงเป็นซะอย่างงั้น เล่นเอาเรานั้น...งวยงง...
ไม่รู้ว่า Sync 3 ตัวเดิม ไม่ Support หรืออย่างไร...คงต้องรอท่านเอ็ดมาแถลงไข จะได้หายสงสัยแล้วกันเนาะ... :-X

สงสัย ford เพิ่งว่างใส่ภาษาไทยให้เราเสร็จ รถปีเก่าๆได้แต่มองตาปริบๆ  :emo_038:

็Happy new year ทุกท่านครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ม.ค. 2019, 08:05:02 »
สวัสดีอีกครั้งครับ ท่าน bugzila
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรปีใหม่ให้กับเพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่านนะครับท่าน.
สำหรับผมแล้ว สุขภาพดีเป็นสิ่งที่สำคัญ ฉนั้น ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพที่แข็ง...แรงได้ตลอดปี สุขขี.สุขโข...ทุกท่านครับ.  ???

ว่าด้วยเรื่องภาษา. พอดีไปเห็น Clip ของ 2.0 ในหน้า APIM เค้ามีเลือกภาษาไทยได้ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะอ่าน Font ที่เป็นภาษาไทยได้ด้วยหรือเปล่านะครับ เช่น อ่าน SMS ที่เป็นภาษาไทยได้, ชื่อไฟล์เพลงที่เป็นภาษาไทยได้)
ผมไม่แน่ใจว่าตรงค่า 7D0-02-01 ของตัวใหม่เป็นค่าอะไรนะครับท่าน...
คือผมลองอัพเดท Sync 3 จาก แต่เดิม 18025 เป็น Version ล่าสุดคือ 18093 แล้วก็ยังไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะ...
เลยยังไม่แน่ใจว่า ของตัวใหม่ เค้าใส่อะไรให้นอกเหนือจากที่เรามี...หรือว่า Ford เพิ่งจะเวลาดี ๆ เลยใส่มาเสียทีสำหรับภาษาไทย อย่างที่ท่านว่าก็น่าจะเป็นไปได้เช่นกันเนาะ...

เจ้า Menu ภาษาไทย สำหรับผมไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่พวก Message เวลาเราเชื่อมต่อกับมือถือแล้วจอก็กระเหี้ยนกระหือรือส่ง Message จากมือถือมาแสดงนี่แหละ Pop-up ขึ้นมาเป็นภาษาต่างด้าว...แล้วจะให้ User อย่างเราเข้าไปอ่านได้อย่างไร... น่าจะทำให้ Upgrade ได้ด้วย จะช่วยได้มากเลยครับท่าน... Ford....:-X

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 ม.ค. 2019, 15:11:17 »
สวัสดีอีกครั้งครับ ท่าน bugzila
ขอบคุณสำหรับคำอวยพรปีใหม่ให้กับเพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่านนะครับท่าน.
สำหรับผมแล้ว สุขภาพดีเป็นสิ่งที่สำคัญ ฉนั้น ขอให้ทุกท่านมีสุขภาพที่แข็ง...แรงได้ตลอดปี สุขขี.สุขโข...ทุกท่านครับ.  ???

ว่าด้วยเรื่องภาษา. พอดีไปเห็น Clip ของ 2.0 ในหน้า APIM เค้ามีเลือกภาษาไทยได้ (แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะอ่าน Font ที่เป็นภาษาไทยได้ด้วยหรือเปล่านะครับ เช่น อ่าน SMS ที่เป็นภาษาไทยได้, ชื่อไฟล์เพลงที่เป็นภาษาไทยได้)
ผมไม่แน่ใจว่าตรงค่า 7D0-02-01 ของตัวใหม่เป็นค่าอะไรนะครับท่าน...
คือผมลองอัพเดท Sync 3 จาก แต่เดิม 18025 เป็น Version ล่าสุดคือ 18093 แล้วก็ยังไม่เห็นมีอะไรเปลี่ยนแปลงอย่างมีนัยยะ...
เลยยังไม่แน่ใจว่า ของตัวใหม่ เค้าใส่อะไรให้นอกเหนือจากที่เรามี...หรือว่า Ford เพิ่งจะเวลาดี ๆ เลยใส่มาเสียทีสำหรับภาษาไทย อย่างที่ท่านว่าก็น่าจะเป็นไปได้เช่นกันเนาะ...

เจ้า Menu ภาษาไทย สำหรับผมไม่เท่าไหร่หรอกครับ แต่พวก Message เวลาเราเชื่อมต่อกับมือถือแล้วจอก็กระเหี้ยนกระหือรือส่ง Message จากมือถือมาแสดงนี่แหละ Pop-up ขึ้นมาเป็นภาษาต่างด้าว...แล้วจะให้ User อย่างเราเข้าไปอ่านได้อย่างไร... น่าจะทำให้ Upgrade ได้ด้วย จะช่วยได้มากเลยครับท่าน... Ford....:-X
ผมถามเพื่อนมาครับ ปลายปี 2018 จะเป็นค่านี้  7D0-02-01   5448   0104   C03B  ครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2019, 15:15:19 โดย Rinn_dsk »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ม.ค. 2019, 16:35:44 »

ผมถามเพื่อนมาครับ ปลายปี 2018 จะเป็นค่านี้  7D0-02-01   5448   0104   C03B  ครับพี่
ขอบคุณมากครับท่าน Rinn_dsk
ตรงค่าภาษา (5448) เหมือนกันครับ แปลก ทำไมตัว 2.0 ใช้ได้ แต่ 2.2 หรือ MC รุ่นก่อนใช้ไม่ได้
หรือว่าตัวเดิมอาจจะไม่ Support จริง ๆ หรือจะเป็นที่ Firmwareหรือเปล่าก็ไม่รู้เนาะ... :-X

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ม.ค. 2019, 15:32:41 »

ตรงค่าภาษา (5448) เหมือนกันครับ แปลก ทำไมตัว 2.0 ใช้ได้ แต่ 2.2 หรือ MC รุ่นก่อนใช้ไม่ได้
หรือว่าตัวเดิมอาจจะไม่ Support จริง ๆ หรือจะเป็นที่ Firmwareหรือเปล่าก็ไม่รู้เนาะ... :-X
มีข่าวว่าฟอร์ดจะปล่อยอัพเดทให้ แต่ปล่อยมาก็อ่านไทยไม่ได้อยู่ดีครับ
มันคงมีวิธีทำครับ แต่คงยากหน่อยเพราะเราไม่เข้าใจโครงสร้างของโปรแกรม
แต่ถ้าเสียพันบาทนี่ง่ายเลย มีคนรับทำครับ  :emo_108: :emo_108: :emo_108:

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ม.ค. 2019, 19:06:26 »

มีข่าวว่าฟอร์ดจะปล่อยอัพเดทให้ แต่ปล่อยมาก็อ่านไทยไม่ได้อยู่ดีครับ
มันคงมีวิธีทำครับ แต่คงยากหน่อยเพราะเราไม่เข้าใจโครงสร้างของโปรแกรม
แต่ถ้าเสียพันบาทนี่ง่ายเลย มีคนรับทำครับ  :emo_108: :emo_108: :emo_108:
สวัสดีอีกครั้งครับท่าน Rinn_dsk.
เห็นแจ้งว่ามีคนทำได้ จุดประกายความหวังให้ผมอีกครั้งแล้วซิครับท่าน จะพยายามหาหนทางต่อครับสำหรับรุ่นเดิม ๆ...
 :-X

ออฟไลน์ Sarunyoo1901

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 10218
  • พลังน้ำใจ : 0
  • ชื่อเล่น: บาส
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 ม.ค. 2019, 17:04:24 »
rg 3.2 mc อยากทำได้มั่งจังครับ แต่แลดูจะยากจัง กลายเป็นรถตกรุ่นไปซะแล้ว

Tags: bugzila