เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์  (อ่าน 8431 ครั้ง)

ออฟไลน์ wut-ev

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 295
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: wut
    • รางวัลและกิจกรรม
Re: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 มี.ค. 2019, 10:59:06 »

ตามที่ท่านดีจิน และ ท่านfordxxx แจ้งไว้ครับ
Sync Update v3.0 18261 นี้สามารถรองรับ Font format UTF-8 ได้
ซึ่งหมายความว่า เมื่อติดตั้งแล้ว สามารถอ่านภาษาไทยได้นั่นเอง.

โดย build 18261 นี้ยังไม่ใช่เวอร์ชั่นที่ทาง Ford ปล่อยออกมาอย่างเป็นทางการ
คือเป็นเวอร์ชั่นทดสอบ ที่ปล่อยให้คนที่สนใจได้ทดลองกัน มาตั้งแต่ 21 พ.ย. 2018 แล้ว.

หมายเหตุ
-อัพเดดชุดนี้ สำหรับรถที่ใช้ Sync3 Hardware 3.0 ในรถรุ่นก่อนที่จะสั่งการด้วยเสียงภาษาไทยได้นะครับ.
-การ Update สามารถทำได้ผ่านทาง USB เท่านั้น.
-ควร Update ไล่สเตปขึ้นมาทีละเวอร์ชั่น เช่น
เดิมเป็น Sync update v3.0 17276 --> 18025 --> 18093 --> 18261
หรือทำ OTA ผ่าน Wifi  ให้เป็น 18093 แล้วค่อยติดตั้ง 18261 ผ่าน USB
-วิธีการติดตั้งให้ลองหาอ่านในอากู๋กันเอาเองนะครับ

Download Sync Update v3.0 18261
https://drive.google.com/uc?id=1riwoqTHoIDnVnPHKzx6kr9zT0WEa8h-d&export=download

อ้างอิง
https://ffclub.ru/topic/418797/jump_1080

รถผม Sync 3 Version 3 Bulid 17276 สามารถอัฟเดทข้าม   17276-->18093-->18261  ได้เลยมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 มี.ค. 2019, 11:02:27 โดย wut-ev »

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 14
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
Re: Forscan เปลี่ยนภาษาไทยในเรือนไมล์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 มี.ค. 2019, 13:18:44 »
ได้เลยครับ
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
 ** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.

ออฟไลน์ wut-ev

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 295
  • จังหวัด: สมุทรปราการ
  • ชื่อเล่น: wut
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 26 มี.ค. 2019, 17:40:18 »
ขอบคุณครับ update เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 มี.ค. 2019, 19:41:08 »
วันนี้ผมเจอปัญหา ตามรูปแนบนะครับ
1.กดค้นหาเพลง อ่านภาษาไทยปกติ
2.กดเล่นเพลง อ่านภาษาไทยไม่ได้
3.กดค้นหาเพลงอีกที กลายเป็นอ่านภาษาไทยไม่ได้
ปล.เป็นเฉพาะเพลงเก่าๆของค่าย RS ครับ
ปล.2 เอ...หรือว่าเพลงจะเก่าเกินไปครับ 555

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 8
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 มี.ค. 2019, 20:18:22 »
วันนี้ผมเจอปัญหา ตามรูปแนบนะครับ
1.กดค้นหาเพลง อ่านภาษาไทยปกติ
2.กดเล่นเพลง อ่านภาษาไทยไม่ได้
3.กดค้นหาเพลงอีกที กลายเป็นอ่านภาษาไทยไม่ได้
ปล.เป็นเฉพาะเพลงเก่าๆของค่าย RS ครับ
ปล.2 เอ...หรือว่าเพลงจะเก่าเกินไปครับ 555
สวัสดีครับท่าน Rinn
อาจเป็นไปได้ว่า เพลงเก่าเกินไปจริง ๆ แหละครับ ยุคนี้ต้องปรับตัวครับ 4.0 แล้ว...แบบเดิม ๆ ไม่ทันกินครับ...แฮ่ ๆ...
ว่าแต่ว่า ผมเดาเอานะครับ น่าจะเกิดจากสองสาเหตุ คือ ตัวที่ลงยังไม่ใช่ Official version จึงอาจจะยังไม่เสถียรพอ หรืออีกส่วนอาจจะมาจาก Memory ของเครื่องไม่พอ แปลไม่ทัน พอเราบีบคั้น กดดันเข้าให้ก็เลยไม่พอใจ แปลให้แบบขอไปที แบบนี้...แล...

ออฟไลน์ fordxxx

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12893
  • จังหวัด: ไทย
  • ชื่อเล่น: กึ่ม
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 มี.ค. 2019, 23:25:55 »
รายชื่อเพลงที่แสดงบนหน้าจอ ขณะเพลงนั้นกำลังเล่นอยู่ อ่านจาก MP3 Tag นะครับ ไม่ได้อ่านจากชื่อไฟล์
(ยกเว้นไม่มีรายละเอียดใส่ไว้ใน tag มันก็จะแสดงเป็นชื่อไฟล์แทน)

สาเหตุมาจากขั้นตอนการแปลงไฟล์ ต้องดาวน์โหลดโปรแกรมมาแก้ tag เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มี.ค. 2019, 00:16:16 โดย fordxxx »

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 28 มี.ค. 2019, 08:21:41 »
รายชื่อเพลงที่แสดงบนหน้าจอ ขณะเพลงนั้นกำลังเล่นอยู่ อ่านจาก MP3 Tag นะครับ ไม่ได้อ่านจากชื่อไฟล์
(ยกเว้นไม่มีรายละเอียดใส่ไว้ใน tag มันก็จะแสดงเป็นชื่อไฟล์แทน)

สาเหตุมาจากขั้นตอนการแปลงไฟล์ ต้องดาวน์โหลดโปรแกรมมาแก้ tag เอง
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์
ดังนั้น เพื่อน ๆ ที่เป็นปัญหา ลองใช้ MP3 Tag Editor แก้ดูครับว่าหลังจากแก้แล้วใช้ได้มั๊ย
เผื่อท่านใดสนใจอยากลองครับ (โดยส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาครับ)
https://www.maniactools.com/soft/mp3tag-pro/

ส่วนอันนี้แถมครับ เพราะหากท่านที่ชอบฟังเพลงผ่าน USB อาจจะเจอปัญหา
https://www.briandorey.com/post/ford-sync-3-usb-drive-music-playlists

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 28 มี.ค. 2019, 15:12:36 »

ขอบคุณพี่
ผมเทียบกับไฟล์เพลงอื่นๆดูแล้วครับ ใน Tag เหมือนกันทั้ง ID3v1 และ ID3v2 แต่มันก็มี error เฉพาะเพลง RS เก่าๆ ครับพี่ (ใน ID3v1 และ ID3v2 เป็นภาษาไทยทุกไฟล์ แต่เพลงอื่นๆอ่านได้ปกติ เว้นเสียแต่เพลง RS ครับ)

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 13:40:17 »

ขอบคุณพี่
ผมเทียบกับไฟล์เพลงอื่นๆดูแล้วครับ ใน Tag เหมือนกันทั้ง ID3v1 และ ID3v2 แต่มันก็มี error เฉพาะเพลง RS เก่าๆ ครับพี่ (ใน ID3v1 และ ID3v2 เป็นภาษาไทยทุกไฟล์ แต่เพลงอื่นๆอ่านได้ปกติ เว้นเสียแต่เพลง RS ครับ)
เท่าที่ได้ทดสอบกับเพลงที่มีปัญหาอ่านไม่ได้นะครับ พบว่า น่าจะเกิดจากต้นฉบับของเพลงที่โหลดมาตัวหนังสือเพี๊ยนเองครับ ตามไฟล์แนบที่ 1
ส่วนไฟล์แนบที่สอง ทดลองเปลี่ยนด้วย Program MP3Tag หรือเปลี่ยนจากตัว Windows Explorer เองก็สามารถอ่านได้ตามไฟล์แนบที่ 2 ครับ

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 29 มี.ค. 2019, 13:47:20 »
ไฟเล็กครับ เลยมาเพิ่มให้อีกไฟล์

ออฟไลน์ tpki

• สมาชิก ID: 10812
  • จังหวัด: ฉะเชิงเทรา
  • ชื่อเล่น: pat
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 30 มี.ค. 2019, 16:33:50 »
3.2 ปี2017 ไม่มี Nav ใช้ตัวอัพเดท นี้ได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 30 มี.ค. 2019, 18:53:27 »
3.2 ปี2017 ไม่มี Nav ใช้ตัวอัพเดท นี้ได้ไหมครับ
สวัสดีครับท่าน tpki.
เกี่ยวกับเรื่องนี้ ณ.ตอนนี้ยังไม่มีเพื่อนสมาชิก Feedback เรื่องนี้เลยครับ.
แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าอัพเดทได้ครับ เพราะดูข้างในไฟล์แล้วไม่เห็นมีแจ้งเฉพาะไว้.
อนึ่ง. ผมเคยทดลองเอา Sync ตัวที่ไม่มี NAV โดยที่ไม่ได้ดัดแปลงใด ๆ มาลงกับตัวที่มี NAV ปรากฏว่า ระบบแจ้งว่าไม่สามารถลงได้ ฉนั้น ผมคิดว่ากรณีน่าจะสามารถลองลงได้ และหากลงไม่ได้ ระบบน่าจะมีข้อความเตือนและไม่ยอมให้ลง
ลองชั่งใจดูครับ.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 31 มี.ค. 2019, 15:40:23 »

ขอบคุณพี่
เท่าที่ได้ทดสอบกับเพลงที่มีปัญหาอ่านไม่ได้นะครับ พบว่า น่าจะเกิดจากต้นฉบับของเพลงที่โหลดมาตัวหนังสือเพี๊ยนเองครับ ตามไฟล์แนบที่ 1
ส่วนไฟล์แนบที่สอง ทดลองเปลี่ยนด้วย Program MP3Tag หรือเปลี่ยนจากตัว Windows Explorer เองก็สามารถอ่านได้ตามไฟล์แนบที่ 2 ครับ
ดูในคอมผมตัวอักษรไม่มี error ครับ ดูใน Tag ทั้ง ID3v1 และ ID3v2 ก็ยังเป็นภาษาไทย สุดท้ายแค่เปิดไฟล์ด้วยโปรแกรมแก้ Tag แล้วเซฟทับลงไป (โดยไม่ได้แก้ไขอะไร) เอาไปเปิดในรถก็อ่านไทยได้ปกติครับ  >:D >:D >:D

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 31 มี.ค. 2019, 18:28:21 »
ดูในคอมผมตัวอักษรไม่มี error ครับ ดูใน Tag ทั้ง ID3v1 และ ID3v2 ก็ยังเป็นภาษาไทย สุดท้ายแค่เปิดไฟล์ด้วยโปรแกรมแก้ Tag แล้วเซฟทับลงไป (โดยไม่ได้แก้ไขอะไร) เอาไปเปิดในรถก็อ่านไทยได้ปกติครับ  >:D >:D >:D
อะไรก็เกิดขึ้นได้ ในยุคคอมพิวเตอร์ มีเอ๋อ! เหมือนกันเนาะ... ;D

ออฟไลน์ sync

• สมาชิก ID: 3681
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: oat
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 01 เม.ย. 2019, 04:13:44 »
3.2 2016 น่าจะ sync3 ตัวแรก ยังไม่มี Nav
อัพเดทจาก build 18093 ไป  Build 18261 ได้ไม่มีปัญหาครับ
 C:-)