เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดเคยสั่ง TPMS Sensor ตัว EV6T-1A180-DB จากเว็บ shopee มาลองบ้างยังครับ  (อ่าน 1214 ครั้ง)

ออฟไลน์ monoco

• สมาชิก 50 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 8801
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ขอนแก่น
  • ชื่อเล่น: หาญ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
มีท่านใดเคยสั่ง TPMS Sensor ตัว EV6T-1A180-DB จากเว็บ shopee มาลองบ้างยังครับ อยากรู้ว่ามันใช้งานได้จริงมั้ยอ่ะคับ เผื่อจะได้ตาม อิอิ  ปล. EV2017 my15

https://shopee.co.th/1pc-TPMS-Tire-Pressure-Sensor-EV6T-1A180-DB-EV6T-1A180-CB-for-Ford-Focus-i.91047467.1690397045
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 เม.ย. 2019, 00:28:13 โดย monoco »

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 15
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
ของจีน ผมสั่งจาก Aliexpress มาใช้ ตั้งแต่กลางปี2017 ก็ยังใช้งานได้ปรกติดีอยู่นะครับ

อ่อ..คราวนั้นเจอเสียอยู่1ตัว ต้องเสียเวลาเครมเกือบเดือนครับ.
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
 ** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
พูดถึง TPMS ผมละอยากให้ Ford หันมา Upgrade ให้กับลูกค้า พิเศษ ๆ อย่างเราๆ  เสียจริง ๆ เชียว...(รุ่นแรก ๆ ... หนูลองยา...)
ุอุตส่าห์ทำ Option ไว้รอให้ Activated มาแล้ว แต่ทำไมไม่ใส่มาให้ครบ จบ ๆ . Function มาเลยก็ไม่รู้...รู้ ๆ อยู่ว่าของมันจำเป็น อย่าได้ทำเป็นเล่นไป...ไหน ๆ ก็ชู ระบบ Safety ปลอดภัยมาเป็นกลยุทธ ให้เราต้องสะดุด หยุดสนใจกันอยู่แล้ว...

ตอนแรกผมก็คิดจะซื้อแบบของ 2.0 มาใส่เช่นกันครับ แต่ด้วยความที่ไม่มีรูปแสดง ซึ่งถามว่าจำเป็นมั๊ย ก็ไม่มากสักเท่าไหร่เพราะเรื่องยาง ไม่ว่าจะ Alarm ล้อไหนก็ไม่ปลอดภัยทั้งนั้น...
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังอยากให้โชว์เป็นภาพเช่นเดียวกับทีมีใน 2.0 รุ่นใหม่อยู่ดี...
แต่ในเมื่อ ไม่มีมาให้...สุดท้ายก็เลยต้องตัดสินใจใช้ของนอก...กาย...ไปซะอย่างนั้น...
ก็ไม่รู้ว่าจะทนทาน นานปี หรือว่าดูดี ได้ปีเดียวก็ไม่รู้นะครับท่าน...
แต่ภาพรวมก็ใช้ได้ดีครับ ณ.ตอนนี้...

จะติดระบบไหน ก็แนะนำว่าควรจะมีครับ เพื่อความปลอดภัย
อย่างเมื่อวานผมเองก็ประสบเองกับตัว เอา honda มาใช้โดนตะปูเกลียวไปตอนไหนไม่ทราบ มารู้ก็เย็นแล้ว คงบดมาซะเยอะ ล้อข้างในเต็มไปด้วยผงยาง แถมยังเจอรอยบาดแผลลึกอีก งานนี้เปลี่ยนอย่างเดียวเลยครับ :(

...ต่อไปคงต้องหา TPMS แบบท่านดีจินมาใส่ให้คันนี้บ้างละครับ.

* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
 ** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.

พูดถึง TPMS ผมละอยากให้ Ford หันมา Upgrade ให้กับลูกค้า พิเศษ ๆ อย่างเราๆ  เสียจริง ๆ เชียว...(รุ่นแรก ๆ ... หนูลองยา...)
ุอุตส่าห์ทำ Option ไว้รอให้ Activated มาแล้ว แต่ทำไมไม่ใส่มาให้ครบ จบ ๆ . Function มาเลยก็ไม่รู้...รู้ ๆ อยู่ว่าของมันจำเป็น อย่าได้ทำเป็นเล่นไป...ไหน ๆ ก็ชู ระบบ Safety ปลอดภัยมาเป็นกลยุทธ ให้เราต้องสะดุด หยุดสนใจกันอยู่แล้ว...

ตอนแรกผมก็คิดจะซื้อแบบของ 2.0 มาใส่เช่นกันครับ แต่ด้วยความที่ไม่มีรูปแสดง ซึ่งถามว่าจำเป็นมั๊ย ก็ไม่มากสักเท่าไหร่เพราะเรื่องยาง ไม่ว่าจะ Alarm ล้อไหนก็ไม่ปลอดภัยทั้งนั้น...
แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยังอยากให้โชว์เป็นภาพเช่นเดียวกับทีมีใน 2.0 รุ่นใหม่อยู่ดี...
แต่ในเมื่อ ไม่มีมาให้...สุดท้ายก็เลยต้องตัดสินใจใช้ของนอก...กาย...ไปซะอย่างนั้น...
ก็ไม่รู้ว่าจะทนทาน นานปี หรือว่าดูดี ได้ปีเดียวก็ไม่รู้นะครับท่าน...
แต่ภาพรวมก็ใช้ได้ดีครับ ณ.ตอนนี้...

เห็นด้วยอย่างมากครับบางอย่างที่ function มันรองรับอยู่แล้วควรจะ upgrade ลูกค้า เช่น tmps, HDC และอีกอย่างที่อยากได้คือ keyless ครับ (ฝันนิดนึง) 5555+

ของจีน ผมสั่งจาก Aliexpress มาใช้ ตั้งแต่กลางปี2017 ก็ยังใช้งานได้ปรกติดีอยู่นะครับ

อ่อ..คราวนั้นเจอเสียอยู่1ตัว ต้องเสียเวลาเครมเกือบเดือนครับ.

พอดีเห็นราคามันถูกจัดอ่ะคับเลยแอบสงสัยว่ามันจะใช้ได้ชิมิ 5555+  งั้นคงต้องลองจัดมาซักชุดแระ

ออฟไลน์ Jerry

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13117
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: noom
ผมซื้อมาจาก Aliexpress  ใช้ได้ 1 อาทิตย์ มีปัญหา
ยังคิดอยู่ว่า ตอน learning มีอยู่ 1 ล้อ ทำไมมัน learning ไม่ค่อยติด ต้องทำหลายครั้งมาก
 :emo_052:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2019, 13:53:01 โดย Jerry »

ผมซื้อมาจาก Aliexpress  ใช้ได้ 1 อาทิตย์ มีปัญหา
ยังคิดอยู่ว่า ตอน learning มีอยู่ 1 ล้อ ทำไมมัน learning ไม่ค่อยติด ต้องทำหลายครั้งมาก
สวัสดีครับท่าน Jerry,
เป็นไปได้ที่อาจจะเข้าข่ายบางตัว Defected.
ลองดูประกันครับ หากอยู่ในระยะลองเคลมแบบที่ท่าน bugzila ทำดู อาจจะเสียเวลาเล็กน้อย.
ตอนแรกผมก็คิดอยากจะได้แบบ Build In แหละครับ ติดตรงที่ว่า Firmware ของเราไม่ Support ตัวเลขให้แสดงออกมาด้วย สุดท้ายก็เลยจบลงตรงที่แบบจุ๊ปลมล้อแทนครับ.
ถึงตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีครับ ที่ผมซื้อมาสามารถตั้งค่าเตือนได้หลายแบบ เช่นกรณีลมยางอ่อนกว่ากำหนด, ลำยางสูงกว่ากำหนด, ลมยางลดลงอย่างรวดเร็วผิดปกติ และอุณหภูมิในลมยางสูงเกินกว่าค่าที่กำหนดครับ. มีตัวเลขโชวร์พร้อม แต่ผมไม่รู้ว่าค่าจะตรงหรือเปล่านะครับ แต่เฉพาะกรณีค่าของลมยาง ผมทดสอบวัดเทียบจากเกจน์ลมที่ไปเติมตามปั๊มแล้วเชื่อถือได้ครับ.
ข้อเสียเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่พบคือ ขับแรก ๆ บางทีค่าจะเพี้ยนหน่อย ๆ ครับ เช่น ต่ำกว่าค่าที่ควรจะเป็น แต่เป็นเพียงเล็กน้อยครับ วิ่งไปสักระยะก็จะกลับมาปกติ อาจจะเป็นไปได้ว่าสัญญาณความถี่ยัง Sync ไม่นิ่ง. หรือลมยางเป็นเช่นนั้นอยู่แล้วจริง ๆ ในขณะที่เริ่มวิ่งใช้งาน...
แบตเตอร์รี่ เคลมไว้ว่ามีอายุประมาณ 3 ปีสำหรับภายนอกครับ อ้อ มีเตือนค่าแบตต่ำให้ด้วย.
ตัวจุ๊ปลมมีแหวนกันขโมยให้ แต่ผมไม่ได้ใส่ ไม่สะดวกตอนไปเติมลมครับ แฮ่ ๆ...
เล่าสู่กันฟังครับ. อยากให้มีทุกคันเพราะโดยส่วนตัวนั้นเห็นว่ามีประโยชน์มาก เคยเจอกรณีเดียวกันกับที่ท่านบอลเจอ. ตะปูเกลียวนี่แหละครับ เต็ม ๆ ...เลยต้องรีบหามาใช่นี่แหละ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2019, 14:17:27 โดย Deejin »

• *
สวัสดีครับท่าน Jerry,
เป็นไปได้ที่อาจจะเข้าข่ายบางตัว Defected.
ลองดูประกันครับ หากอยู่ในระยะลองเคลมแบบที่ท่าน bugzila ทำดู อาจจะเสียเวลาเล็กน้อย.
ตอนแรกผมก็คิดอยากจะได้แบบ Build In แหละครับ ติดตรงที่ว่า Firmware ของเราไม่ Support ตัวเลขให้แสดงออกมาด้วย สุดท้ายก็เลยจบลงตรงที่แบบจุ๊ปลมล้อแทนครับ.
ถึงตอนนี้ก็ยังใช้ได้ดีครับ ที่ผมซื้อมาสามารถตั้งค่าเตือนได้หลายแบบ เช่นกรณีลมยางอ่อนกว่ากำหนด, ลำยางสูงกว่ากำหนด, ลมยางลดลงอย่างรวดเร็วผิดปกติ และอุณหภูมิในลมยางสูงเกินกว่าค่าที่กำหนดครับ. มีตัวเลขโชวร์พร้อม แต่ผมไม่รู้ว่าค่าจะตรงหรือเปล่านะครับ แต่เฉพาะกรณีค่าของลมยาง ผมทดสอบวัดเทียบจากเกจน์ลมที่ไปเติมตามปั๊มแล้วเชื่อถือได้ครับ.
ข้อเสียเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่พบคือ ขับแรก ๆ บางทีค่าจะเพี้ยนหน่อย ๆ ครับ เช่น ต่ำกว่าค่าที่ควรจะเป็น แต่เป็นเพียงเล็กน้อยครับ วิ่งไปสักระยะก็จะกลับมาปกติ อาจจะเป็นไปได้ว่าสัญญาณความถี่ยัง Sync ไม่นิ่ง. หรือลมยางเป็นเช่นนั้นอยู่แล้วจริง ๆ ในขณะที่เริ่มวิ่งใช้งาน...
แบตเตอร์รี่ เคลมไว้ว่ามีอายุประมาณ 3 ปีสำหรับภายนอกครับ อ้อ มีเตือนค่าแบตต่ำให้ด้วย.
ตัวจุ๊ปลมมีแหวนกันขโมยให้ แต่ผมไม่ได้ใส่ ไม่สะดวกตอนไปเติมลมครับ แฮ่ ๆ...
เล่าสู่กันฟังครับ. อยากให้มีทุกคันเพราะโดยส่วนตัวนั้นเห็นว่ามีประโยชน์มาก เคยเจอกรณีเดียวกันกับที่ท่านบอลเจอ. ตะปูเกลียวนี่แหละครับ เต็ม ๆ ...เลยต้องรีบหามาใช่นี่แหละ...
ผมเพิ่งสั่งซื้อ​แบบกระดุมติดข้างนอกแบบท่าน​ deejin  มาใส่รถคันอื่นครับ​  หลังลังเลมานาน​พออ่านของคุณ​ deejin.เลยตัดสินใจเลย
ส่วนที่เตือน​ sensor.หาไม่เจอ​ ผมแก้ไขโดยการไป.resetโค้ด​ DTC  ผ่าน​ app. FORSCAN​    ตอนนี้กลับมาปรกติแล้วครีบ
เหมือนกับว่า​ถ้ามีการเตือน มันจะเตือนค้างอยู่อย่างนั้น​ จนกว่า​จะ​รีเซ็ต​มันครับ

.. เพิ่มเติม​  ตอน​สแกนเจอค่า​  DTC.ที่ถูกบันทึกไว้หลายตัวเลย​ ถ้าไม่แสกนดูคงไม่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 มิ.ย. 2019, 22:22:59 โดย Jerry »

ใช่ครับท่าน Jerry,
หากไม่มี ForScan ก็อาจจะไม่รู้ว่ายังมี DTC อีกหลายตัวที่ไม่แสดง Alarm ที่หน้าจอครับ (เช่น กรณีหลอดไฟขาด, Short, etc...)
ที่จริง ในจอ IPC หากเข้าโหมด Engineering ก็มีให้ดู DTC นะครับ แต่อาจจะไม่ละเอียดเท่ากับใช้ Software. (หากทราบแล้วก็ต้องขออภัยครับ)
...ว่าด้วย TPMS แบบ Internal แบตก็มีอายุอยู่เหมือนกันครับ มันลำบากเอาตอนถอดเข้า-ออกนี่แหละ เลยตัดสินใจเอาแบบข้างนอกนี่แหละ สะดวกเราดี...แต่ก็ไม่ได้ทำบ่อยอะไร เอาที่เราสะดวกและก็สบายใจก็แล้วกันเนาะ...ขอให้มีก็แล้วกัน...ทีนี้ จาก TPMS เลยได้กลายร่างเป็น ที-นี้-ละ-ก็-เสร็จ...แฮ่ ๆ...

ผมเพิ่งสั่งซื้อ​แบบกระดุมติดข้างนอกแบบท่าน​ deejin  มาใส่รถคันอื่นครับ​  หลังลังเลมานาน​พออ่านของคุณ​ deejin.เลยตัดสินใจเลย
ส่วนที่เตือน​ sensor.หาไม่เจอ​ ผมแก้ไขโดยการไป.resetโค้ด​ DTC  ผ่าน​ app. FORSCAN​    ตอนนี้กลับมาปรกติแล้วครีบ
เหมือนกับว่า​ถ้ามีการเตือน มันจะเตือนค้างอยู่อย่างนั้น​ จนกว่า​จะ​รีเซ็ต​มันครับ

สวัสดีอีกครั้งครับท่าน.
แวะมาอัพเดทเป็นข้อควรระวังสักเล็กน้อย...เพิ่งชมไปหมาด ๆ แท้ ๆ...

กรณีใช้จุ๊ปภายนอก ชุดที่ผมซื้อพบปัญหาเล็กน้อยครับ.
พอดีหลังจากกลับจากเดินทางไกล ว่าจะเติมลมยางใหม่สักเล็กน้อย...
ปรากฎว่า...ล้อหลังซ้าย...เติมไม่ได้...ทำยังไงก็ไม่เข้า เสียบหัวจุกเติมลมลงไป...ไม่มีอะไรที่ไหวติง...เสียแรงเปล่า...

ลองอยู่สองสามรอบ ไม่มีอะไรตอบสนอง เลยต้องเก็บของขึ้นรถ กดคันเร่ง ให้รถขยับ. ขับกลับบ้านก่อน เกรงใจเพื่อน ๆ ที่รอคิวเติมลมครับ.

พอมาถึงบ้าน เลยเอาการบ้านมาตรวจทาน...วิเคราะห์ดู...
ถึงบางอ้อ...ดังภาพเลยครับท่าน...ปัญหานั้น. เกิดจากซีลยางเล็กๆ ที่ใช้เป็นซีลกันลมของ TPMS มันหลุดไปติดอยู่กับหัวจุกเติมลองของรถ... ตอนถอดออกมาเพื่อจะเติมลม... อันตัวกระผมก็ไม่ได้ดูให้ละเอียด...มันเบียดสนิท ตัวติดกัน...เลยคงเกียจคร้าน ไม่อยากออกมาด้วย...ลมใหม่ก็ไม่เข้า แต่ลมเก่าก็ค่อยๆ ออก...ด้วยประการ ล. ฉนี้...แล.. :-X
เผื่อเป็นข้อมูลให้ระมัดระวังกันเพิ่มเติมครับ.

ยินดีกับท่าน Jerry ด้วย ที่แก้ปัญหาจบได้ด้วยดีครับ

สำหรับ TPMS ถ้าไม่ใช่ของศูนย์เอง ก็มีหลายแบบ พร้อมจอให้เลือกใช้ครับ
ที่แนะนำคือ แบบ Internal Sensor ก็น่าใช้ดีนะครับ เพราะนอกจากปลอดภัยกับมิจฉาชีพแล้ว อายุแบตเตอร์รี่ก็ยังได้นานกว่าแบบ External Sensor

ส่วนแบรนด์แนะนำราคาประหยัดลองดูตามลิงก์ครับ
1
https://www.aliexpress.com/item/Xiaomi-70mai-tpms-Tire-Pressure-Monitor-System-English-APP-Solar-Power-USB-tmps-70-mai-Car/32971727308.html

2
https://www.aliexpress.com/store/group/Tire-Pressure-Monitoring-System/3175017_513333189.html?spm=a2g1y.12024536.hotSpots_49816214.0

ขอบคุณมากครับท่าน bugzila สำหรับข้อมูล ที่เป็นประโยชน์.
ผมละ ใจจดใจจ่อ รอข้อมูลเรื่อง IPC upgrade firmware ที่ Support ได้ ไม่รู้ว่า จะเป็นไปได้หรือเปล่าเนาะ...
 :-X

• *
ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากคุณ deejin และคุณ bugzilla นะครับ
ตอนนี้รอจุกแบบติดภายนอกอยู่ ที่ผมกังวลคือ มันวัดแรงดันลมตลอดเวลาได้ มันคงต้องกดไส้ไก่ลงไปด้วยเพื่อให้มีลมดันออกมา วัดที่เซ็นเซอร์ (ปรกติไส้ไก่จะปิดกันลมรั่วออกตลอด)
ทีนี้ถ้าเราขันไม่แน่น ก็มีสิทธิ์ลมค่อยๆซึมออกเรื่อยๆน่ะครับ (คิดมากไปเองป่าวไม่ทราบ)

ส่วนตัว sensor tpms ตอนนี้ ออกมาเตือนอีกแล้ว  ตัว DTC ก็ไม่ได้บอกว่ามีปัญหาการอ่านสัญญาณที่ล้อไหน  แต่ผมพอเดาๆออกว่าคงเป็นล้อที่ train ไม่ค่อยติดแน่นอน
ผมคงหาซื้อ sensor อีกตัวมาใส่ที่ล้ออะไหล่ แล้วเอาล้ออะไหล่มาใส่แทน แล้ว relearn อีกทีครับ

ขอบคุณข้อมูลดีๆ จากทั้ง สองท่านอีกทีครับ  ;)

ข้อสันนิษฐานมีเหตุผลครับท่าน Jerry, หากผมเจออะไรไม่ชอบมาพากลเดี๋ยวเอามาแชร์กันอีกทีครับ. C:-)

Tags: