เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: Ford มีอัพเดทแผนที่ไหม?  (อ่าน 1504 ครั้ง)

ออฟไลน์ moko

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 12595
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: อู๊ด
    • รางวัลและกิจกรรม
Ford มีอัพเดทแผนที่ไหม?
« เมื่อ: 15 เม.ย. 2019, 16:20:00 »
 Share 
แผนที่ที่มากับรถผม WT 2018 ปลายปีเป็นของ NNG 2017.03  มันเก่าพอสมควร  ไม่ทราบว่าเราสามารถอัพแผนที่เองได้ไหม?   อัพ Sync เป็น 3.3 Map ก็ยังอยู่ที่เก่า 2017.03

ที่อเมริกาและยุโรปสามารถอัพผ่านเว็บแล้วเอาลงโดย USB   ในเว็บฟอร์ดเขียนว่าอัพฟรี 5 ปี

ท่านใดเคยอั่วยชี้แนะด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2019, 11:24:35 โดย moko »

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
Re: Ford มีอัพเดทแผนที่ไหม?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 เม.ย. 2019, 17:54:53 »
สวัสดีครับท่าน moko
เกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมเองก็หาอยู่เหมือนกันครับว่าพอจะทำได้มั๊ย แต่ก็ยังไม่เจอแนวทางที่เป็นไปได้เช่นกันครับ
เลยแวะมาเอาใจช่วยไปพลาง ๆ ก่อนนะครับท่าน...  :-X

ออฟไลน์ Jerry

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13117
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 30 พ.ค. 2019, 23:42:19 »
เพิ่งอัพเองจาก​2016.06  ม่าเป็น​ 2017.09
ผมติดตั้งโปรแกรม​ Map updater
โปรแกรมจะหาเวอร์ชัน​ล่าสุด​แล้ว​ downloads ลงมาใส่ไว้ใน​ usb.drive.ไว้ไปอัพเดทที่​ sync.อีกที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พ.ค. 2019, 23:55:14 โดย Jerry »

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 พ.ค. 2019, 07:13:56 »

ขอบคุณครับ

ผมเข้าไปที่ Ford website อันนี้ ในwebโชว์ว่ามี map update version 2017 Q3
https://why-update-ford.azurewebsites.net/

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก ID: 4935
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 พ.ค. 2019, 16:48:27 »
เพิ่งอัพเองจาก​2016.06  ม่าเป็น​ 2017.09
ผมติดตั้งโปรแกรม​ Map updater
โปรแกรมจะหาเวอร์ชัน​ล่าสุด​แล้ว​ downloads ลงมาใส่ไว้ใน​ usb.drive.ไว้ไปอัพเดทที่​ sync.อีกที
ขอบคุณครับ ต้องลองดูบ้างแล้วเผื่อมีอะไรใหม่ๆ  ??? ???

ออฟไลน์ Jerry

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13117
  • ชื่อเล่น: noom
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 พ.ค. 2019, 18:51:53 »
อีกนิดครับ
ก่อนหน้านี้​ผมอัพ​เกรด​ sync 3.0​ไปเป็น  built 18296 ทำให้แสดงผลภาษาไทย​ได้
รวมถึงระบบนำทางก็เปน​ภาษาไทย
แต่มีปัญหา​เรื่องเสียงนำทางหายไป​ ปรีบตั้งค่ายังไงก็ไม่มีเสียงนำทาง
พออัพเดทแผนที่ใหม่แล้ว​ ตอนนี้แผนที่เปลี่ยนมาแสดงผลเป็นภาษาอังกฤษ​และเสียงนำทางก็กลับมาเป็นปกติครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 พ.ค. 2019, 18:54:24 »
ตอนผมอัพเป็น 3.3 เสียงหายเหมือนกันครับ ต้องreset APIM (power + FWD) เสียงถึงมา

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 พ.ค. 2019, 21:39:34 »
อีกนิดครับ
ก่อนหน้านี้​ผมอัพ​เกรด​ sync 3.0​ไปเป็น  built 18296 ทำให้แสดงผลภาษาไทย​ได้
รวมถึงระบบนำทางก็เปน​ภาษาไทย
แต่มีปัญหา​เรื่องเสียงนำทางหายไป​ ปรีบตั้งค่ายังไงก็ไม่มีเสียงนำทาง
พออัพเดทแผนที่ใหม่แล้ว​ ตอนนี้แผนที่เปลี่ยนมาแสดงผลเป็นภาษาอังกฤษ​และเสียงนำทางก็กลับมาเป็นปกติครับ
ขอบคุณมากครับท่าน  Jerry, เดี๋ยวลองดูครับ
ผมเคยโหลดมาพักนึงแล้วแต่ยังไม่ได้ลอง เพราะเห็นว่าโหลดมาแล้วเป็นไฟล์ Execute และยังเป็นของ Lincoln tool kit ซะงั้น...ตัวกระผมนั้นก็เลย...ลังเล...
ขอบคุณท่านที่มาจุดประกายให้จัดตามได้อีกครั้งนะครับผม. C:-)
ส่วนเรื่องเสียง ผมเองก็เคยเสียงหายใน NAV ตอนที่นำเอา Sync ของเมืองนอกมาทดลองลงกับของไทยเราครับ. สรุปว่าใช้กันไม่ได้ คือลงได้แต่เสียงใน NAV หายไป. ต้องแก้ไขโดยการลงของไทยทับเข้าไปใหม่ ความไฉไลจึงกลับมาครับ...
==============
แวะมาเพิ่มเติมสักเล็กน้อย หลังจากทำเสร็จแล้ว
หากเพื่อน ๆ ท่านใดไม่อยากไปลง Program
ผม Upload ไว้ที่นี่ ลองไป Download มาลองลงดูครับ หลักการก็คล้าย ๆ กันกับเรา Update Sync version นั่นแหละครับ หากสนใจก็ลองดูครับ. Map-2017.09

https://drive.google.com/file/d/1WxzFFG0R14DuRXO6cmkiAH0im55VYZvJ/view?usp=sharing
===============
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2019, 08:21:32 โดย Deejin »

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2019, 08:23:25 »
สวัสดีครับ  :D

ขอเพิ่มเติมจากท่าน Deejin  นะครับ.

ปัจจุบันแผนที่ยังคงเป็น SYNCGen3.0 Southeast Asia Map 2017Q3

สำหรับใครที่สนใจ update ตัวแผยที่สามารถโหลด Sync map tools เพื่อโหลดตัวแผนที่ อีกที ได้จาก link เลยครับ.
Sync Map tool

https://ford.welcome.naviextras.com/
หรือ Link ตรง
http://cdns.distrib.naviextras.com/content/!application/TOOLBOX/Agents/FordLincoln/2019_05_28_16_20/Ford_Lincoln-Toolbox-inst.exe
[/size]

โดยขั้นตอนติดตั้งนั้น ให้ทำเหมือนกับ Sync update ผ่าน USB ได้เลยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มิ.ย. 2019, 10:33:27 โดย bugzila »
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
 ** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2019, 20:04:05 »
อุตสาห์หา Technology มาเป็นจุดขายในการเป็นผู้นำ...แต่ก็ยังหัวคะมำตามหลัง Google map อยู่ตั้งสองปี... :-X
แซวเล่นๆ อย่าได้เห็นจริงจัง... C:-) ปล่อยให้อัพเดทได้ก็บุญโขแล้ว..

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก ID: 4935
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2019, 20:18:40 »
ส่วนตัวผมนั้นอัพเดทเล่นๆครับ ไม่หวังอะไร(ลึกๆในใจก็หวังเล็ก) เพราะสุดท้ายผมก็ใช้มือถือเสียบสายอยู่ดี ดูยูทูบได้ด้วยครับ 555

ออฟไลน์ pongsatornbm

• **
  • สมาชิก ID: 13350
  • ชื่อเล่น: โอ๊ค
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 05 ก.ย. 2019, 11:17:33 »
AsBuilt Hacker
มีให้ login ต้องทำอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ มือใหม่

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: บอล
  • มนาปทายี ลภเต มนาปํ.
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 05 ก.ย. 2019, 12:40:24 »
AsBuilt Hacker
มีให้ login ต้องทำอย่างไรครับ แนะนำด้วยครับ มือใหม่

ต้องใส่ user/pass ที่สมัครในเว็บ http://www.etis.ford.com/vehicleRegSelector.do ครับ
* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
 ** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.

ออฟไลน์ pongsatornbm

• **
  • สมาชิก ID: 13350
  • ชื่อเล่น: โอ๊ค
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 06 ก.ย. 2019, 09:06:18 »
ขอบคุณครับ