เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
Bn EV

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนไฟตัวท็อป  (อ่าน 1386 ครั้ง)

ออฟไลน์ yuth_eng

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 7804
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ชลบุรี/ Chonburi
  • ชื่อเล่น: yuth
  • Make it Better
    • รางวัลและกิจกรรม
เปลี่ยนไฟตัวท็อป
« เมื่อ: 01 มิ.ย. 2019, 21:59:21 »
 Share 
มีใครเอาโคมตัวท็อปที่มี drl bar มาใส่รุ่น 2.2 ตัวธรรมดา ได้แล้วบ้างครับ
ผมลองแล้ว ติดอยู่ 2-3 วิ หลังจากนั้น กะพริบ แล้วดับไป ทั้งไฟหน้า และ DRL
รถผม ranger wt 2016 ครับ ต้องไปแก้ค่าตรงไหน ใน Forscan

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
Re: เปลี่ยนไฟตัวท็อป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 มิ.ย. 2019, 12:45:18 »
มีใครเอาโคมตัวท็อปที่มี drl bar มาใส่รุ่น 2.2 ตัวธรรมดา ได้แล้วบ้างครับ
ผมลองแล้ว ติดอยู่ 2-3 วิ หลังจากนั้น กะพริบ แล้วดับไป ทั้งไฟหน้า และ DRL
รถผม ranger wt 2016 ครับ ต้องไปแก้ค่าตรงไหน ใน Forscan
สวัสดีครับท่าน yuth_eng
ผมส่งให้ใน PM ไปลองดูก่อนนะครับ หากยังไม่ได้ยังไงก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
เท่าที่ผมเข้าใจ ตัว DRL ของรุ่นก่อนหน้าที่มากับไฟสูง กับรุ่นหลังที่แยกต่างหากเป็นแบบแท่งนั้น การทำงานแตกต่างกันเล็กน้อย
คือในรุ่นก่อนหน้า DRL จะทำงานก็ต่อเมื่อไฟหน้าไม่ได้เปิด
ส่วนรุ่นหลังที่เป็นแท่ง bar ทำงานได้ทั้งสองแบบคือเมื่อไม่เปิดไฟหน้า ก็จะสว่างจ้าเต็ม Power
หากเปิดไฟหน้าเมื่อใด ความสว่างก็จะลดน้อยลงไปแบบ...Dimer Dimer...
ซึ่งถามว่า สำหรับรุ่นก่อนหน้าที่มากับไฟสูง ทำแบบเดียวกันได้มั๊ย ก็ต้องตอบว่า ได้ครับ ผมเคยลองแล้ว...
จะเห็นได้ว่า การทำงานนั้น รุ่นแรก รุ่นหลัง ต่างกันตรงที่เมื่อเปิดไฟหน้า DRL นั้นหนาจะดับหรือติดต่อแบบหรี่ลำแสง...
ฉนั้น ผมแนะนำว่าให้ลอง Step แรกก่อนคือ หาก Wiring อะไรถูกต้องแล้ว การทำงานต้องเป็นแบบเดิมก่อนคือ เมื่อไม่ได้เปิดไฟหน้า DRL นั้นหนาควรจะติดใช้ได้...
หากได้แล้ว Step ต่อไป อยากให้ติดพร้อมกับไฟหน้า เหมือนกันรุ่นหลังเดี๋ยวบอก Code ให้ครับ.
อนึ่ง ต้องเรียนตามตรงว่า ผมนั้น ไม่มีโคมรุ่นนี้ลอง เลยบอกละเอียดไม่ได้ว่าจะต้องแก้ไขยังไงตรงไหน แต่ที่ผมส่งให้ไปนั้น คือค่าที่ผมแก้ไขแล้วใช้ได้จากการเปลี่ยนจากหลอดไส้ไปเป็น Xenon ในไฟต่ำแต่เพียงอย่างเดียวครับ.

ปล. หากมีโอกาสลองไปดู Error Code จาก DTC ประกอบด้วยก็ดีนะครับ เผื่อมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมให้ Analyst.
โชคดีครับ.

ออฟไลน์ pariphat

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12917
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ป็อบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2019, 01:27:23 »
ก่อนอืนเลยต้องขอบอกก่อนว่า ผมทดลองมาพักหนึ่งแล้วจนสำเร็จ มันแก้ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจหลักการทำงานของตัวเก่ากับตัวใหม่ก่อน DRL รุ่นเก่ามันเป็นแบบหลอดฮาโลเจน มันจะจ่ายทั่งค่าโวลท์และความถี่ออกมาตอนสตารท์เครื่อง 14 โวลท์โดยประมาณ เมื่อเรานำDRLหลอดแบบ LED มาใส่ แน่นอนว่ามันจะต้องป้องกันหลอดตัวเองจากการที่โวลท์มามากเกินไป มันจะตัดการทำงาน รวมไปถึงหลอดไฟต่ำที่เป็น D8s จะกระพริบไม่ติดติดไปด้วยเพราะรูปแบบการจ่ายไฟคนละแแบบกัน ปล.ผมอยู่ชลบุรีเหมื่อนกัน ถ้าจะคุยเอาจริงๆยาวมาก เอาง่ายๆดับเครื่องลองปกติทุกอย่าง ติดเครื่องปุบงานมาเลย แก้ได้นะครับผมทำให้มาหลายคันแล้ว

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2019, 16:35:33 »
สวัสดีครับท่าน yuth_eng
ผมส่งให้ใน PM ไปลองดูก่อนนะครับ หากยังไม่ได้ยังไงก็รบกวนแจ้งด้วยนะครับ
เท่าที่ผมเข้าใจ ตัว DRL ของรุ่นก่อนหน้าที่มากับไฟสูง กับรุ่นหลังที่แยกต่างหากเป็นแบบแท่งนั้น การทำงานแตกต่างกันเล็กน้อย
คือในรุ่นก่อนหน้า DRL จะทำงานก็ต่อเมื่อไฟหน้าไม่ได้เปิด
ส่วนรุ่นหลังที่เป็นแท่ง bar ทำงานได้ทั้งสองแบบคือเมื่อไม่เปิดไฟหน้า ก็จะสว่างจ้าเต็ม Power
หากเปิดไฟหน้าเมื่อใด ความสว่างก็จะลดน้อยลงไปแบบ...Dimer Dimer...
ซึ่งถามว่า สำหรับรุ่นก่อนหน้าที่มากับไฟสูง ทำแบบเดียวกันได้มั๊ย ก็ต้องตอบว่า ได้ครับ ผมเคยลองแล้ว...
จะเห็นได้ว่า การทำงานนั้น รุ่นแรก รุ่นหลัง ต่างกันตรงที่เมื่อเปิดไฟหน้า DRL นั้นหนาจะดับหรือติดต่อแบบหรี่ลำแสง...
ฉนั้น ผมแนะนำว่าให้ลอง Step แรกก่อนคือ หาก Wiring อะไรถูกต้องแล้ว การทำงานต้องเป็นแบบเดิมก่อนคือ เมื่อไม่ได้เปิดไฟหน้า DRL นั้นหนาควรจะติดใช้ได้...
หากได้แล้ว Step ต่อไป อยากให้ติดพร้อมกับไฟหน้า เหมือนกันรุ่นหลังเดี๋ยวบอก Code ให้ครับ.
อนึ่ง ต้องเรียนตามตรงว่า ผมนั้น ไม่มีโคมรุ่นนี้ลอง เลยบอกละเอียดไม่ได้ว่าจะต้องแก้ไขยังไงตรงไหน แต่ที่ผมส่งให้ไปนั้น คือค่าที่ผมแก้ไขแล้วใช้ได้จากการเปลี่ยนจากหลอดไส้ไปเป็น Xenon ในไฟต่ำแต่เพียงอย่างเดียวครับ.

ปล. หากมีโอกาสลองไปดู Error Code จาก DTC ประกอบด้วยก็ดีนะครับ เผื่อมีข้อมูลอะไรเพิ่มเติมให้ Analyst.
โชคดีครับ.

ไม่สำเร็จครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2019, 16:36:49 »
ก่อนอืนเลยต้องขอบอกก่อนว่า ผมทดลองมาพักหนึ่งแล้วจนสำเร็จ มันแก้ได้ครับ แต่ต้องเข้าใจหลักการทำงานของตัวเก่ากับตัวใหม่ก่อน DRL รุ่นเก่ามันเป็นแบบหลอดฮาโลเจน มันจะจ่ายทั่งค่าโวลท์และความถี่ออกมาตอนสตารท์เครื่อง 14 โวลท์โดยประมาณ เมื่อเรานำDRLหลอดแบบ LED มาใส่ แน่นอนว่ามันจะต้องป้องกันหลอดตัวเองจากการที่โวลท์มามากเกินไป มันจะตัดการทำงาน รวมไปถึงหลอดไฟต่ำที่เป็น D8s จะกระพริบไม่ติดติดไปด้วยเพราะรูปแบบการจ่ายไฟคนละแแบบกัน ปล.ผมอยู่ชลบุรีเหมื่อนกัน ถ้าจะคุยเอาจริงๆยาวมาก เอาง่ายๆดับเครื่องลองปกติทุกอย่าง ติดเครื่องปุบงานมาเลย แก้ได้นะครับผมทำให้มาหลายคันแล้ว

แนะนำหน่อยครับ ...  ;)

ออฟไลน์ จำฉันได้ไหมเธอ

• สมาชิก 10 ไมล์
  • **
  • สมาชิก ID: 12249
  • จังหวัด: ปทุมธานี
  • ชื่อเล่น: Minzeeee
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2019, 15:40:26 »
จัดแล้วคับ XLT ใส่เดไลท์แท้

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 9
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2019, 18:01:43 »
ไม่สำเร็จครับ
สวัสดีครับท่าน yuth_end.
ขอบคุณที่แจ้งครับ. แหม เล่นเอาอยากลองเองเลยครับ  เพราะตอนนี้ไม่มีให้ลองก็เลยยังไม่เคยทำครับ.
เพื่อนๆ ท่านที่ทำเป็น ช่วยเพื่อนหน่อยครับ เห็นมีหลายท่านทำได้.
ระหว่างรอ ลองดู Clip นี้เป็นแนวทางดูครับ
https://www.youtube.com/watch?time_continue=2324&v=NJwlJvbvycc

ว่าแต่ ท่านไปสอยไฟมาจากที่ไหน เผื่องบได้ผมจะลองจัดดูครับ. แฮ่ ๆ...

ออฟไลน์ pariphat

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 12917
  • จังหวัด: ชลบุรี
  • ชื่อเล่น: ป็อบ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 มิ.ย. 2019, 20:58:15 »

แนะนำหน่อยครับ ...  ;)

PM กลับไปแล้วนะครับ
ของผม Raptor แท้ยกโคม

ออฟไลน์ koki

• *
  • สมาชิก ID: 12273
  • จังหวัด: อุดรธานี
  • ชื่อเล่น: koki
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 ส.ค. 2019, 17:32:38 »
 :emo_051:

ออฟไลน์ toycyber

• *
  • สมาชิก ID: 8639
  • จังหวัด: จันทบุรี
  • ชื่อเล่น: ทอย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ส.ค. 2019, 21:12:24 »
 :emo_116: