เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 2733 ครั้ง)

ออฟไลน์ dirtman

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13414
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: เต๋อ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 :-\ ฟอร์ด เอฟเวอเรส 2.2 ปี 2016 ขึ้นไฟโชว์เตือนระวังชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 พ.ค. 2020, 18:36:05 โดย dirtman »

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
Re: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 2020, 08:56:16 »
สวัสดีครับท่าน dirtman
หากไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม อยู่ ๆ ก็เป็น อาการนี้ โดยส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะต้องเพิ่งพาศูนย์บริการเสียแล้วกระมังครับ.
หากจะเพิ่งพาตนเองก่อน ก็คงต้องหาอุปกรณ์มาอ่านค่า Error code มาวิเคราะห์ดูครับ. (Forscan, Smart-Gauge, IDS-VCM, etc...)
ว่าแต่ว่า ลองไล่ดูด้วยตาเปล่าบ้างแล้วหรือยัง อาจจะมีบางอย่างไปบดบัง Sensor ต่าง ๆ ก็เป็นได้ครับ.
ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ไล่ดูนะครับท่าน เอาใจช่วย ให้ลูกรักหายป่วย ไว ๆ ครับ.

ออฟไลน์ Nattawoot17

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13828
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ็กซ์
Re: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 2020, 18:17:08 »
รบกวนสอบถามครับ ถ้าใช้ Forscan เปิดเมนู Pre-Collision และทำให้โชว์ภาพรถตามภาพต้องทำยังไงบ้างครับ
#dirtman ขออนุญาติยืมภาพนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2020, 16:08:27 »
สวัสดีครับ
เรื่องนี้ คันของผมไม่มี เลยไม่ได้ลองครับ
แต่เห็นแว๊ป ๆ ว่าใน  Forscan Version ใหม่ล่าสุด (2.3.30) มี Menu ให้ Activate เลยนะครับท่าน
ว่าแต่ว่า เท่าที่ผมพอเข้าใจ ระบบนี้ต้องใช้งานร่วมกับ Radar ตรงกระจกมองหลังด้านหน้าด้วยนะครับ หากอุปกรณ์พร้อมก็ลองทดสอบดูครับ.

ออฟไลน์ pokbigman

• *
  • สมาชิก ID: 11694
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ป๊อก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 2020, 22:50:12 »
ผมรบกวนด้วยครับ
ของผมขึ้น2อันนี้ครับ แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มี.ค. 2020, 09:50:06 »
สวัสดีครับ
เรื่องนี้ คันของผมไม่มี เลยไม่ได้ลองครับ
แต่เห็นแว๊ป ๆ ว่าใน  Forscan Version ใหม่ล่าสุด (2.3.30) มี Menu ให้ Activate เลยนะครับท่าน
ว่าแต่ว่า เท่าที่ผมพอเข้าใจ ระบบนี้ต้องใช้งานร่วมกับ Radar ตรงกระจกมองหลังด้านหน้าด้วยนะครับ หากอุปกรณ์พร้อมก็ลองทดสอบดูครับ.
เสริมอีกนิด 1.เปลี่ยนกระจกหน้าเป็นแบบมีเรด้า 2.เปลี่ยนก้านสวิตช์ไฟเลี้ยวที่พวงมาลัย ครับ

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มี.ค. 2020, 17:49:57 »
ไปให้ศูนย์ตรวจสอบ 3 ศูนย์แล้วครับ ช่างยังหาสาเหตุไม่พบ และยังไม่ยืนยันว่าเป็นเพราะอะไร ปัจจุบันยังใช้งานไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ HS3NEN

• *
  • สมาชิก ID: 12296
  • จังหวัด: ปราจีนบุรี
  • ชื่อเล่น: มานะ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 09 เม.ย. 2020, 09:37:00 »
ก่อนหน้านั้นได้ทำอะไรมั้ยครับ
0 ลองลง  Factory firmware ให้หรือยังครับ

ออฟไลน์ tookkung

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 1183
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: ตุ๊ก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 12 เม.ย. 2020, 17:30:40 »
:-\ ฟอร์ด เอฟเวอเรส 2.2 ปี 2016 ขึ้นไฟโชว์เตือนระวังชน (pre-collision assist not available) ทุกครั้งที่เริ่มสตาร์ทรถ และระบบ cruise control ใช้งานไม่ได้ ไม่สามารถปรับตั้งค่าใดๆได้ เกิดจากสาเหตุอะไร แก้ไขอย่างไรครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  :-\
ตอนนี้แก้ไขได้หรือยังครับ?
ผมเคยมือซนไปแก้ไขค่าซักฟังชั่นใน Forscan ก็เลยขึ้นข้อความนี้เหมือนกัน ไปที่ศูนย์เขาก็แก้ไขให้ไม่ได้
เบื้องต้นลองดูที่ IPC: 720-01-02 xxxx 9xxx (ของผมเป็นเลข 9 ครับ)
และ CCM: 764-01-01 xxxx x2xx (ของผมเป็นเลข 2 ครับ)

หรือลอง load as build data original ของรถที่ https://www.motorcraftservice.com/ เปรียบเทียบดูครับ

ออฟไลน์ Madman

• *
  • สมาชิก ID: 11687
  • จังหวัด: สระบุรี
  • ชื่อเล่น: แคน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 พ.ค. 2020, 17:43:01 »
หายหรือยังครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ก.ค. 2020, 10:40:46 »
ผมนำรถเข้าศูนย์FORD 3 ศูนย์แต่ช่างบอกว่าเช็คทั้งซอฟแวร์และฮาร์ดแวร์แล้วหาสาเหตุไม่เจอว่าเกิดจากสาเหตุอะไร แต่ผมคาใจ จึงลองเข้าศูนย์ที่ 4 ได้รับคำตอบว่าเรด้าด้านหน้ารถเสียต้องเปลี่ยนใหม่ ราคาเฉพาะค่าอะไหล่ 20,xxx บาท(รถหมดวารันตีแล้ว)และยังมีค่าแรงในการถอดกันชนหน้าเพื่อตรวจเช็คว่าเสียหรือไม่อีก 4 ชั่วโมง ชั่วโมงละ 600 บาท (ช่าง2คน) ผมตัดสินใจควักกระเป๋าสั่งอะไหล่โดยบริษัทขอค่ามัดจำ 5,000 บาท เพราะอยากให้รถหายเป็นปกติ ประมาณ 3 วัน นัดให้นำรถไปติดตั้ง ใช้เวลาทำอยู่ ตั้งแต่ 08.15 น.งมโข่งจนถึง 5 โมงเย็น ก็ไม่เสร็จขับรถออกไปลองแล้วลองอีกไม่รู้กี่สิบรอบ ก็ไม่สามารถแก้ไขได้ โดยมีสัญลักษณ์ที่โชว์หน้าจอ และทำงานเหมือนเดิมไม่ได้ สุดท้ายยอมรับกับผมว่าวันนี้รถยังไม่เสร็จเพราะแก้ไม่ได้ พร้อมกับส่งรถคืนให้ผม แต่ทางศูนย์คิดเงินค่าใช้จ่ายจากผมจนครบจำนวนทุกบาททุสตางค์ทั้งที่งานยังไม่เสร็จเรียบร้อย รวมประมาณสองหมื่นกลางๆ  แถมตอนส่งมอบรถคืนการประกอบกันชนก็เลอะเทอะเปอะเปื้อนคราบน้ำ สภาพเครื่องบูดเบี้ยวเอียงไม่เข้าที่  จากนั้นนัดหมายให้ผมนำรถกลับไปให้ไล่ระบบใหม่อีกครั้ง โดยจะต้องนำรถกลับไปจอดไว้ที่ศูนย์อีกครั้งประมาณ 2-3 วันแต่ก็ไม่รับปากนะว่าจะเสร็จไหม เพราะต้องโทรสอบถามหารือกับช่างของฟอร์ดประเทศไทยหรือให้ช่างฟอร์ดประเทศไทยมาช่วยดูก่อนว่าเป็นเพราะสาเหตุใด ผมต้องเดินทางไปกลับวันละ 200 กว่า กม. แถมต้องลางานประจำไป เพราะช่างมันบอกว่าไม่ต้องมาวันหยุดนะเพราะคิวเต็ม แล้วทีกรูต้องลางานและไม่ได้ใช้รถล่ะไม่ให้ความสำคัญบ้างเลยเหรอทั้งๆที่เป็นงานแก้ไขเพิ่มเติม คิดได้ไง นี่หรือคือช่างศูนย์ฟอร์ด แล้วจะให้ลูกค้าหรือผู้บริโภคเขาเชื่อมั่นในความรู้ความสามารถของพวกคุณได้อย่างไร
    ผมจึงคุยกับทางศูนย์ว่า ไม่มีเวลานำรถกลับไปจอดที่ศูนยญเพราะลางานยากมาก, ต้องมีค่าเดินทางกลับไปกลับมาหลายรอบ และคงต้องเสียเวลาไม่ได้ใช้งานรถหลายวัน จะขอนำรถเข้าอู่นอกซึ่งช่างเขาบอกว่าสามารถแก้อาการนี้ให้ได้ภายใน 1 วัน แต่มีข้อแม้ว่าถ้ามีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นให้ศูนย์ฟอร์ดจ่ายแทนผมตามค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจริง ปรากฎว่าช่างมันบอกว่า "ถ้าช่างบริษัทฟอร์ดทำไม่ได้แล้วอย่าไปคิดไปหวังเลยว่าช่างที่อื่นจะทำได้" (ดูถูกเพื่อนร่วมอาชีพมากๆ) และไม่ยอมตามที่ผมนำเสนอ และจะให้ผมนำรถกลับไปเข้าศูยน์เท่านั้น และจนถึงเวลานี้ ประมาณ 3 เดือนผ่านไปแล้ว ยังไร้วี่แววการติดต่อกลับมาจากศูนย์ฟอร์ดดังกล่าวว่าจะแก้ไขให้ผมอย่างไร สงสัยต้องรอเจอกันที่ สคบ. อีกรอบครับ

Tags: