เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร  (อ่าน 562 ครั้ง)

ออฟไลน์ dirtman

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13414
  • พลังน้ำใจ : 0
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: เต๋อ
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
 :-\ ฟอร์ด เอฟเวอเรส 2.2 ปี 2016 ขึ้นไฟโชว์เตือนระวังชน (pre-collision assist not available) ทุกครั้งที่เริ่มสตาร์ทรถ และระบบ cruise control ใช้งานไม่ได้ ไม่สามารถปรับตั้งค่าใดๆได้ เกิดจากสาเหตุอะไร แก้ไขอย่างไรครับ  ช่วยแนะนำด้วยครับ  :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 มี.ค. 2020, 20:28:28 โดย dirtman »

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
Re: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 09 มี.ค. 2020, 08:56:16 »
สวัสดีครับท่าน dirtman
หากไม่ได้ทำอะไรเพิ่ม อยู่ ๆ ก็เป็น อาการนี้ โดยส่วนตัวผมคิดว่าอาจจะต้องเพิ่งพาศูนย์บริการเสียแล้วกระมังครับ.
หากจะเพิ่งพาตนเองก่อน ก็คงต้องหาอุปกรณ์มาอ่านค่า Error code มาวิเคราะห์ดูครับ. (Forscan, Smart-Gauge, IDS-VCM, etc...)
ว่าแต่ว่า ลองไล่ดูด้วยตาเปล่าบ้างแล้วหรือยัง อาจจะมีบางอย่างไปบดบัง Sensor ต่าง ๆ ก็เป็นได้ครับ.
ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ไล่ดูนะครับท่าน เอาใจช่วย ให้ลูกรักหายป่วย ไว ๆ ครับ.

ออฟไลน์ Nattawoot17

• สมาชิกใหม่
  • สมาชิก ID: 13828
  • จังหวัด: กรุงเทพ
  • ชื่อเล่น: เอ็กซ์
Re: ไฟหน้าปัดโชว์ Pre-Collision assist not available แก้ไขอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มี.ค. 2020, 18:17:08 »
รบกวนสอบถามครับ ถ้าใช้ Forscan เปิดเมนู Pre-Collision และทำให้โชว์ภาพรถตามภาพต้องทำยังไงบ้างครับ
#dirtman ขออนุญาติยืมภาพนะหน่อยครับ

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 200 ไมล์
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 มี.ค. 2020, 16:08:27 »
สวัสดีครับ
เรื่องนี้ คันของผมไม่มี เลยไม่ได้ลองครับ
แต่เห็นแว๊ป ๆ ว่าใน  Forscan Version ใหม่ล่าสุด (2.3.30) มี Menu ให้ Activate เลยนะครับท่าน
ว่าแต่ว่า เท่าที่ผมพอเข้าใจ ระบบนี้ต้องใช้งานร่วมกับ Radar ตรงกระจกมองหลังด้านหน้าด้วยนะครับ หากอุปกรณ์พร้อมก็ลองทดสอบดูครับ.

ออฟไลน์ pokbigman

• *
  • สมาชิก ID: 11694
  • จังหวัด: ราชบุรี
  • ชื่อเล่น: ป๊อก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 มี.ค. 2020, 22:50:12 »
ผมรบกวนด้วยครับ
ของผมขึ้น2อันนี้ครับ แก้ไขยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Rinn_dsk

• สมาชิก 100 ไมล์
  • สมาชิก ID: 4935
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: กาฬสินธุ์
  • ชื่อเล่น: Rinn
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 มี.ค. 2020, 09:50:06 »
สวัสดีครับ
เรื่องนี้ คันของผมไม่มี เลยไม่ได้ลองครับ
แต่เห็นแว๊ป ๆ ว่าใน  Forscan Version ใหม่ล่าสุด (2.3.30) มี Menu ให้ Activate เลยนะครับท่าน
ว่าแต่ว่า เท่าที่ผมพอเข้าใจ ระบบนี้ต้องใช้งานร่วมกับ Radar ตรงกระจกมองหลังด้านหน้าด้วยนะครับ หากอุปกรณ์พร้อมก็ลองทดสอบดูครับ.
เสริมอีกนิด 1.เปลี่ยนกระจกหน้าเป็นแบบมีเรด้า 2.เปลี่ยนก้านสวิตช์ไฟเลี้ยวที่พวงมาลัย ครับ

ออฟไลน์ dirtman

• *
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 13414
  • จังหวัด: ร้อยเอ็ด
  • ชื่อเล่น: เต๋อ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 มี.ค. 2020, 17:49:57 »
ไปให้ศูนย์ตรวจสอบ 3 ศูนย์แล้วครับ ช่างยังหาสาเหตุไม่พบ และยังไม่ยืนยันว่าเป็นเพราะอะไร ปัจจุบันยังใช้งานไม่ได้ครับ

Tags: