เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

สนใจติดต่อลงแบนเนอร์โฆษณา หรือปักหมุดกระทู้ คลิกที่นี่

สมัครสมาชิกคลับ!! | กฏกติกามารยาท | กฏระเบียบห้องซื้อขาย-ร้านค้า
ช่องทางสำรองในการติดต่อสื่อสาร เฟสกลุ่ม อย่าลืมแอ๊ดกันไว้ด้วยนะครับ >> http://www.facebook.com/groups/EverestClubThailand/
ประกาศ!! แจ้งเปลี่ยนแปลงวิธีการโพสตั้งกระทู้ใหม่
สมาชิกใหม่ต้องทำการตอบกระทู้ หรือคอมเม้นท์ให้ครบ 3 โพสก่อน จึงจะเริ่มตั้งกระทู้ใหม่ได้

ผู้เขียน หัวข้อ: วันที่ ไม่มีให้ อยากได้ ลองทำดูครับ...(APIM Firmware Updated)  (อ่าน 985 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deejin

• สมาชิก 200 ไมล์
  • เจ้าของกระทู้
  • สมาชิก ID: 9939
  • พลังน้ำใจ : 11
  • ชื่อเล่น: ดีจิน
    • รางวัลและกิจกรรม
 Share 
สวัสดีครับ ท่านสมาชิกที่น่ารักทุก ๆ ท่าน...
วันก่อน วันวาน วันน๊าน...ไหงทุก ๆ ท่าน...ซุ่มเงียบจริง ๆ เชียว...
ขออนุญาติ แวะมาอัพ D.I.Y ฉบับคนยาก แต่อยากรู้...ตามประสาคนงบน้อย ทยอยจ่าย ต้อนรับปีใหม่สักเล็กน้อยนะครับท่าน...
 ;D
พอดี มีวันหยุด เลยลองยื้อยุดฉุดตัว Project เล็ก ๆ ที่อยากจะทำมาตั้งนาน เกี่ยวกับวันเวลาที่ท่าน Ford นั้น ไม่ให้มา เลยได้เวลาลงมือเสียทีครับ.

สำหรับ APIM Firmware นั้น อัพแล้ว เราจะได้อะไร? เท่าที่ผมทราบ มีเพียงสองอย่าง ดังนี้ครับ.
1. เปิด Function : Calm Screen --> ผมทำตัวนี้ (หากไม่อัพ เปิดได้เหมือนกันครับ แต่พอดับเครื่องแล้วติดใหม่ จะหายไป ในบัดดล...รถผมปี 2017)
2. เปิด Function DAB ตัวนี้ผมไม่ได้ใช้ครับ.

ว่ากันตามจริง ที่ผมทำ จริง ๆ แล้ว เหตุผลหลักจริง ๆ ก็คือ เพราะความอยากรู้เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ. เนื่องจากไม่ได้จับงาน D.I.Y มาพักใหญ่ คันไม้คันมือยังไงไม่รู้ครับทุกท่าน...งานหาเหาใส่หัวละก็...ถนัดนัก...555... :P

ส่วนความเสี่ยงนั้น ไม่ต้องพูดถึง APIM อาจจะเท่งทึง จึงต้องพึงระมัดระวัง ชั่งใจกันให้ดี ๆ นะครับทุกๆ ท่าน...ส่วนตัวกระผมนั้น หากพลาดผมก็หัน...ไปสวมหมวกกันน๊อกกันกระบาล...ให้ไว ให้ไว... :emo_108:

พล่ามมาตั้งนาน มาดูกันครับ สำหรับเครื่องมือที่ต้องใช้ก็มีดังนี้...

1. ตัว Adaptor อันนี้ เท่าที่ทราบมาคือต้องเป็นเป็นประมาณ UCDS หรือ OBDLink EX (ผมใช้ตัวหลังนี้เพราะใช้กับ Forscan ที่เราคุ้นเคยได้ ราคาค่าตัว งบกลางผมรั่ว หมดตัวที่พันห้าครับ), ไม่แนะนำตัว ELM327 นะครับ เพราะ Speed transfer ไปไม่ถึง APIM อาจจะเท่งทึง เอาง่าย ๆ...
2. Forscan 2.4.0 --> เท่าที่ผมทดลอง ต้องใช้ Version นี้เท่านั้นนะครับทุกท่าน สูงกว่านี้นั้น ทั้ง 2.4.1 ถึง 2.4.3 ผมลองคบแล้วจบกัน...ไม่ผ่านครับไม่ผ่าน. (นัยว่า Version ที่สูงกว่าเหล่านี้ ไม่ฟรีอีกแล้วครับท่าน...) ของฟรี ใช้ Function อื่นได้ แต่ไม่มีให้โหลด Firmware สำหรับ APIM อีกครับ! ทราบคร่าว ๆ จากท่าน Bugzila มาว่า ทาง ForScan อาจจะพบปัญหาเยอะ จากการที่มีเพื่อนสมาชิกไปโหลดมาใช้โดยที่ไม่ระมัดระวังเลยพลาดพลั้งจนเกินขีดจำกัด. ตัด Function ออกซะเลยหมดเรื่อง! :-X
3. APIM Firmware Files. --> ข้อนี้ ผมนึกแล้วก็สยอง. เพราะแต่เดิม Web ที่เคยให้เข้าไปโหลดได้ ตอนนี้ไม่มีให้โหลดแล้ว https://www.ucdsys.ru/calibration/ (หรือผมหาไม่เจอก็ไม่รู้นะครับท่าน)

ผมโชคดีมากที่ตอนที่สนใจใหม่ ๆ นั้น ได้เตรียมการมาไว้ก่อนล่วงหน้าแล้ว ไม่งั้นคงคลาดแคล้วจัดไม่สำเร็จเป็นแน่แท้ เพราะสิ่งที่ว่าแน่ ๆ ว่าให้โหลดแบบเบอร์แบ...จากขั้นตอนที่มีการแชร์ใน Forscan เลย ระบบโหลดไม่ผ่าน เลยต้องเพิ่งบริการ ไฟล์ที่โหลดเก็บไว้ในวันวานนั่นละ มาใช้แทน...ทำไป ลุ้นไป ใจระทึก!...

พอมีเครื่องมือพร้อมองค์ประกอบครบ ก็จบกัน...สิ่งที่เป็นปัญหานั้น ก็คลี่คลาย...
เปิด Forscan แล้วก็วิ่งแจ้น...ไปอัพเดท ตามที่ถนัด จัดทันทีเลยครับ...

ผมขอข้าม ไม่ตาม Step นะครับทุกท่าน เพราะเข้าใจว่าเพื่อน ๆ ส่วนใหญ่นั้น น่าจะทำกันต่อไปได้ มี Menu APIM Update firmware ให้อยู่ใน Forscan เลยครับ ลองเข้าไปเล่นดูได้เลย...ส่วนหลังจากนั้น การเปิดตัว Function Calm Screen ก็เหมือนกันครับ มี Menu ให้เปิด Function เล่นกันตามสบาย หรือจะแก้ไขโดยตรงตาม Code ที่ผมแจ้งไว้ก็ได้เช่นกันครับ.

อันนี้ ผมลองอัพเป็น Video ให้ดูคร่าว ๆ น่าจะพอเดาได้...หากสงสัยตรงไหนก็ถามไถ่กันได้ครับ. (Video อาจจะไม่ละเอียดนัก เพราะผมทำไปแก้ไขไปครับ ต้องขออภัยด้วย)

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ar6c8Z9VWdM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ar6c8Z9VWdM</a>

ปล. Project หน้า ว่าจะแก้ผ้า. เอ๊ย! ว่าจะผ่า APIM มาอัพเดท แก้ไขเจ้าต้นเหตุ ให้สามารถเล่นไฟล์ Video ได้ + Wallpaper + Calm Screen แบบเคลื่อนไหวได้ และสามารถแก้ไขอัพเดทเปลี่ยนแปลงด้วยตัวเองได้ในภายหลังด้วย USB ครับ. ไว้มีเวลาก่อนจะลองศึกษาดูอีกที หากเพื่อน ๆ พี่ ๆ มีเวลาก็เอามานำเสนอดูก็ได้นะครับ. ผมกำลังศึกษาหาเวลามาชั่งใจดูอยู่เหมือนกัน งบประมาณน่าจะพันหน้าราคาดี...สำหรับซื้ออุปกรณ์ครับ. (เคยถาม ๆ ท่านที่ทำได้ ไม่มีใครเฉลยเลยครับ...จบกัน...เพิ่งตัวเองแล้วกัน...ดีที่สุดเนาะ...)  :-\
ขอความสุข สวัสดี จงมีแด่เพื่อน ๆ ทุก ๆ ท่านครับ.
Covid ติดอยู่บ้าน ก็จัดการ D.I.Y... ลองดูครับ.  C:-))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ธ.ค. 2020, 21:19:13 โดย Deejin »

ออฟไลน์ Phanupong.S

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13919
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: ดู้
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
ขอบคุณที่แบ่งปันและเป็นกำลังใจให้ครับท่าน

ขอบคุณที่แบ่งปันและเป็นกำลังใจให้ครับท่าน
ขอบคุณครับ.

ออฟไลน์ bugzila

• สมาชิก ID: 2382
  • พลังน้ำใจ : 16
  • จังหวัด: ...
  • ชื่อเล่น: bug
  • Scientia potestas est.
สุดยอดเลยครับท่าน Deejin
ขอยกให้เป็นนัก DIY ขวัญใจมหาชนแห่งปีเลยครับ  :emo_051:

แถมเพิ่มเติมสำหรับเพื่อนที่รอ Sync update จากทาง Ford Thailand
สามารถเข้าไปโหลดจากหน้าเว็บ Ford หรือ Link ตรงตามนี้ครับ  :emo_102:

SYNC3 v3.4.20136 NAV by ford thai
https://ivsu.binaries.ford.com/owner-package/5976254266989034153/5U5T-14G381-ED-PKS.zip

* บทความต่างๆ เขียนเพื่อแบ่งปันความรู้ ให้ได้ทดลองและต่อยอดเพื่อการศึกษา ระบบยานยนต์ของรถที่ท่านใช้งาน.
** ไม่รับปรึกษาและตอบคำถาม สำหรับพ่อค้าที่นำข้อมูลในบอร์ด DIY ไปใช้เพื่อการหารายได้ หากตรวจพบขออนุญาติ ban ทันที.
*** สอบถามข้อมูล รบกวนที่หน้ากระทู้แทนนะครับ

ออฟไลน์ Phanupong.S

• สมาชิกป้ายแดง
  • *
  • สมาชิก ID: 13919
  • พลังน้ำใจ : 1
  • จังหวัด: ลำพูน
  • ชื่อเล่น: ดู้
  • สีรถ: ยังไม่ระบุ
สอบถามครับน้า Deejin
โปรแกรม UCSD ผมกด Additional function ไม่ได้ หรือต้องต่อรถก่อนครับ

สอบถามครับน้า Deejin
โปรแกรม UCSD ผมกด Additional function ไม่ได้ หรือต้องต่อรถก่อนครับ
สวัสดีครับท่าน Phanupong.S.
ต้องขอโทษด้วย ที่ตอบช้า ผมรอให้ Covid ซา แล้วค่อยมาเล่นเน็ตครับ...แฮ่ ๆ...

ว่าด้วยเรื่อง UCDS ผมเรียนตามตรง ผมยังไม่เคยได้ลองใช้เลยครับ
ตัว Adapter  ที่ผมซื้อดังกล่าวข้างต้น ผมใช้ Forscan นี่แหละครับ ในการทำ
แต่หากจะให้เดาจากคำถาม ประกอบกับนำ Forscan มาอ้างอิงนะครับ การที่จะเพิ่ม Function ได้ น่าจะต้องเชื่อมต่อกับรถก่อนครับ.
หากพอมีเวลาก็ลองดูอีกทีครับ หรือไม่งั้นก็ลองแชร์ภาพดูครับ เผื่อเพื่อน ๆ จะได้ช่วยค้นหาเพิ่มเติมให้.
เอาใจช่วยครับ.
 :-X

สุดยอดเลยครับท่าน Deejin
ขอยกให้เป็นนัก DIY ขวัญใจมหาชนแห่งปีเลยครับ  :emo_051:

แถมเพิ่มเติมสำหรับเพื่อนที่รอ Sync update จากทาง Ford Thailand
สามารถเข้าไปโหลดจากหน้าเว็บ Ford หรือ Link ตรงตามนี้ครับ  :emo_102:

SYNC3 v3.4.20136 NAV by ford thai
https://ivsu.binaries.ford.com/owner-package/5976254266989034153/5U5T-14G381-ED-PKS.zip

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ยังลุ้นอยู่ว่าจะมีใหม่ ๆ มาให้เราเล่นอีกมั๊ย เพราะนี่ก็ปลาย Model ของ Sync3 เต็มทีแล้ว.

Tags: